Khai mạc Ngày hội Văn hóa - Thể thao miền biển tỉnh Bình Định lần thứ XIII
(BĐ) – Tối 29.7, tại thôn Xuân Bình, xã Mỹ An, huyện Phù Mỹ, Ngày hội Văn hóa - Thể thao miền biển tỉnh Bình Định lần thứ XIII- năm 2018 đã khai mạc.
Đến dự lễ khai mạc có Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh, cùng lãnh đạo các sở, ban, ngành, địa phương và hơn 600 VĐV, diễn viên, nghệ nhân của 6 đoàn: TP Quy Nhơn, Tuy Phước, Phù Cát, Phù Mỹ, Hoài Nhơn, BĐBP tỉnh.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh đánh trống khai mạc Ngày hội. Ảnh: VĂN LƯU
Lễ khai mạc được tổ chức trang trọng, với chương trình văn nghệ chào mừng gây ấn tượng qua màn múa mang tính sử thi, thể hiện cảnh sinh hoạt, sự cần cù chịu khó lao động của người dân miền biển, cùng sự gắn bó tình quân dân...
Hoàng Phạm (thực hiện)
Phát biểu tại lễ khai mạc, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh nhấn mạnh: “Những năm qua, bên cạnh việc ban hành nhiều cơ chế, chính sách thuận lợi hỗ trợ bà con trong hoạt động đánh bắt, sản xuất, kinh doanh, phát triển các dịch vụ trên biển, giúp ngư dân vươn khơi bám biển, góp phần xây dựng và bảo vệ chủ quyền biển đảo thiêng liêng của Tổ quốc thì tỉnh rất quan tâm đến đời sống tinh thần người dân, đặc biệt là vùng biên giới, hải đảo, miền núi và miền biển. Ngày hội là một trong những sự kiện thiết thực thể hiện sự quan tâm này.
Sau lễ khai mạc, chương trình thi văn nghệ giữa các đoàn đã diễn ra lôi cuốn, đậm đà bản sắc văn hóa truyền thống, thu hút rất đông khán giả đến theo dõi.
Trong ngày 30.7, các đoàn sẽ tiếp tục giao lưu, thi tài các môn thể thao và văn hóa, cùng các trò dân gian. Ngày hội sẽ bế mạc vào tối 31.7.
HOÀI THU