Bình Ðịnh - Phú Yên chung tay bảo vệ rừng giáp ranh
Tỉnh Bình Ðịnh và tỉnh Phú Yên có vùng rừng giáp ranh dài trên 50 km với trữ lượng gỗ nhiều và nhiều loại động, thực vật quý hiếm. Thời gian qua, các địa phương và ngành chức năng hai tỉnh đã nỗ lực phối hợp bảo vệ và ngăn chặn tình trạng xâm phạm tài nguyên rừng ở khu vực giáp ranh.
Vùng rừng giáp ranh (RGR) giữa 2 tỉnh xa khu dân cư, giao thông đi lại cách trở, nên công tác quản lý, bảo vệ rừng và phòng cháy chữa cháy rừng (QLBVR&PCCCR) gặp nhiều khó khăn. Nhằm bảo vệ RGR, trên cơ sở quy chế phối hợp giữa 2 tỉnh, Hạt Kiểm lâm (KL) các địa phương đã đẩy mạnh tuyên truyền, phổ biến pháp luật về BVR&PCCCR cho người dân sinh sống tại các vùng RGR; phối hợp kiểm tra, truy quét, ngăn chặn tình trạng phá rừng tại các khu vực RGR…
Hiệu quả bước đầu
Trong đó, Hạt KL huyện Vân Canh phối hợp với Hạt KL huyện Đồng Xuân lập 2 chốt chặn tại xã Đa Lộc và Phú Mỡ (huyện Đồng Xuân) để ngăn chặn lâm tặc vận chuyển lâm sản trái phép; tổ chức nhiều đợt truy quét các đối tượng xâm hại rừng tại các khu vực RGR giữa 2 huyện. Từ tháng 6.2016 - 6.2018, đã phát hiện và lập biên bản xử lý 4 vụ vi phạm Luật Bảo vệ và phát triển rừng (BV-PTR); phối hợp xác lập hồ sơ 31 hộ dân xã Phú Mỡ phá rừng trái phép tại tiểu khu 373, 378, 379 thuộc địa bàn xã Canh Liên (Vân Canh), báo cáo cơ quan có thẩm quyền chỉ đạo, xử lý.
Lực lượng Kiểm lâm của tỉnh kiểm tra giám sát diện tích RGR giữa xã Phước Mỹ (TP Quy Nhơn) và xã Xuân Lộc (TX Sông Cầu - Phú Yên).
Hạt KL liên huyện Tuy Phước - Quy Nhơn phối hợp với Hạt KL huyện Sông Cầu và chính quyền các xã có RGR tổ chức 2 đợt tuần tra truy quét, ngăn chặn tình trạng phá rừng, đốt than tại khu vực RGR giữa xã Phước Mỹ và xã Xuân Lộc; cùng 4 đợt tuần tra, kiểm soát lâm sản trên QL 1A, 1D và tại các “điểm nóng” mua bán, cất giữ lâm sản trái phép.
Hạt KL liên huyện Tuy Phước - TP Quy Nhơn, Hạt KL Vân Canh cùng Công ty TNHH Lâm nghiệp Quy Nhơn và UBND các xã Phước Mỹ (TP Quy Nhơn), Canh Hiệp (Vân Canh) đã tổ chức 6 đợt truy quét tại các khu vực RGR với tỉnh Phú Yên, phát hiện và phá hủy 11 lò than, 5.480 kg than, 3 ster củi, 1 máy cưa, 2 lán trại…
Việc cung cấp thông tin qua lại về tình hình vi phạm Luật BV-PTR cũng được Chi cục KL và Hạt KL các địa phương của 2 tỉnh thực hiện định kỳ hàng tháng, qua đó đã giúp các đơn vị thực hiện có hiệu quả công tác QLBVR, xử lý kịp thời các đối tượng vi phạm.
Tăng cường phối hợp
Ông Nguyễn Thế Dũng, Phó Chi cục trưởng phụ trách Chi cục KL tỉnh, cho biết: Chi cục KL 2 tỉnh vừa tổ chức Hội nghị đánh giá kết quả sau 2 năm (6.2016 - 6.2018) thực hiện quy chế phối hợp QLBVR&PCCCR giữa 2 tỉnh. Hội nghị xác định công tác phối hợp QLBVR&PCCCR bước đầu mang lại hiệu quả tích cực; song cũng còn nhiều hạn chế. Sự phối hợp giữa các ngành chức năng, các địa phương còn thiếu chặt chẽ; chính quyền một số địa phương còn buông lỏng công tác QLBVR nên chưa ngăn chặn kịp thời các hành vi vi phạm…
Qua Hội nghị, Chi cục KL 2 tỉnh đã thống nhất ký kết quy chế phối hợp QLBVR&PCCCR, kiểm tra, xử lý các tổ chức, cá nhân vi phạm Luật BV&PTR tại các vùng RGR trong thời gian tới. Chi cục KL 2 tỉnh sẽ tiếp tục tăng cường công tác chỉ đạo, thực hiện các biện pháp BVR; đẩy mạnh tuyên truyền, phổ biến pháp luật về BV&PTR, PCCCR cho người dân. Thường xuyên trao đổi thông tin về công tác QLBVR&PCCCR và tình hình hoạt động của các đối tượng vi phạm Luật BV&PTR để có biện pháp phối hợp phòng chống, xử lý. Phối hợp chỉ đạo lực lượng chức năng tuần tra, truy quét, ngăn chặn kịp thời tình trạng phá rừng, đốt rừng; khai thác, mua, bán, vận chuyển trái phép lâm sản, động vật rừng trái phép ở các vùng RGR.
Chi cục KL 2 tỉnh chỉ đạo Hạt KL cùng các xã có diện tích đất lâm nghiệp và RGR tham mưu UBND các huyện, thị xã yêu cầu chính quyền xã và các chủ rừng thực hiện trách nhiệm quản lý nhà nước về rừng và đất lâm nghiệp; tiếp tục duy trì 2 chốt liên ngành tại xã Đa Lộc và Phú Mỡ để ngăn chặn các hành vi xâm hại tài nguyên rừng và đất lâm nghiệp.
PHẠM TIẾN SỸ