Vân Canh: Cháy rừng trồng ở xã Canh Hiệp
(BĐ) - Ông Trần Đình Tịnh, Chủ tịch UBND xã Canh Hiệp (Vân Canh), xác nhận trên địa bàn vừa xảy ra vụ cháy rừng trồng tại tiểu khu 356. Hiện chính quyền địa phương đang phối hợp với Hạt Kiểm lâm huyện Vân Canh thống kê thiệt hại và kiểm tra hiện trường để xác định nguyên nhân của vụ cháy.
Theo ông Tịnh, vào khoảng 13 giờ ngày 4.8, tại khu vực rừng trên, người dân phát hiện có lửa bùng cháy. Nhận được tin báo, lực lượng làm nhiệm vụ tuần tra, bảo vệ rừng của Ban quản lý rừng phòng hộ huyện Vân Canh, Hạt Kiểm lâm huyện cùng lực lượng CA, dân quân tự vệ của xã Canh Hiệp và người dân ở lân cận đã tiến hành dập lửa. Đến 16 giờ 30 phút cùng ngày, đám cháy được khống chế hoàn toàn. Ước tính ban đầu, vụ cháy đã thiêu rụi hơn 1 ha rừng trồng (chủ yếu là cây keo lai 2 - 3 năm tuổi) của 4 hộ dân ở địa phương.
NHƠN HỘI