Vào hiệu vàng cướp giật
Trưa 27.9, chiếc xe mô tô hiệu Yamaha Exciter chưa xác định biển số chở 2 thanh niên chạy từ hướng Tây xuống, khi đến trước hiệu vàng Thanh Tùng trên QL19 thuộc địa phận thôn Thượng Giang 2, xã Tây Giang, Tây Sơn thì dừng lại. Người ngồi sau khoảng trên dưới 30 tuổi bước vào hỏi mua nhẫn vàng. Ông Phan Thanh Tùng (SN 1958, chủ hiệu vàng) lấy 1 chiếc nhẫn có trọng lượng 1,3 chỉ vàng 18K, trị giá 3,2 triệu đồng đưa cho khách chọn.
Người thanh niên cầm chiếc nhẫn đưa lên xem và bất ngờ chạy ra xe mô tô cùng đồng bọn phóng chạy. Đối tượng đóng vai khách hàng rất giống và hành động chớp nhoáng nên khi ông Tùng trấn tỉnh hô “Cướp! cướp” thì đối tượng đã chạy khá xa và sau đó mất dạng về hướng Quy Nhơn.
Nguyễn Hương
Bất kỳ buôn bán loại hàng hóa gì cũng vậy, chủ tiệm, chủ quán nên luôn cảnh giác với loại khách mua hàng theo kiểu như sau: một người thì ngồi trên xe máy nổ máy sẵn, một người kia thì vào mua hàng. Kiểu này là khi ra tay hành động gian tà, tên đi bộ có thể dễ dàng nhảy lên xe đồng bọn tẩu thoát. Chúng lúc nào cũng chọn những tiệm ven đường, phía trước trống, không có chướng ngại vật. Các tiệm vàng, ĐTDĐ... khi thấy những loại khách này cần lập tức nghi ngờ ngay, khoan giao hàng, hoặc kêu người nhà ra phòng thủ sẵn....!