Phước Quang tăng tốc về đích trong năm 2018
Ðược huyện Tuy Phước chọn về đích nông thôn mới cuối năm 2018, xã Phước Quang đã tập trung mọi nguồn lực thực hiện các tiêu chí với phương châm dễ làm trước, khó làm sau. Ðến hết năm 2017, địa phương đã đạt 15/19 tiêu chí, và đang nỗ lực thực hiện 4 tiêu chí còn lại để về đích đúng thời hạn.
Theo ông Lê Văn Hạnh, Chủ tịch UBND xã Phước Quang, quá trình thực hiện xây dựng nông thôn mới (XDNTM) thời gian qua tuy gặp không ít khó khăn do địa phương thường xuyên bị thiên tai bão lụt, nhưng thuận lợi là Đảng bộ, chính quyền, các hội đoàn thể và nhân dân đồng tình cao nên việc chỉ đạo, triển khai đạt nhiều kết quả khả quan. Qua rà soát hiện còn 4 tiêu chí chưa đạt, gồm: giao thông, trường học, cơ sở vật chất văn hóa và môi trường.
Nông dân xã Phước Quang bán lúa giống cho DN. Ảnh: X.THỨC
Ngoài nguồn vốn cấp trên hỗ trợ, xã còn kêu gọi người dân tự nguyện đóng góp, đẩy mạnh xã hội hóa trong XDNTM. Qua đó, nhân dân địa phương đã tự nguyện hiến 5.700 m2 đất và đóng góp 258 triệu đồng, cùng nguồn hỗ trợ của ngân sách nhà nước đã bê tông hóa trên 34,4 km đường nông thôn; cứng hóa gần 1,5 km đường nội đồng; kiên cố hóa 9,8 km kênh mương…
Xã đã xây dựng 9 nhà văn hóa thôn và đang đầu tư xây dựng 2 nhà văn hóa thôn còn lại, sẽ hoàn thành trong tháng 9 tới; nhà văn hóa xã cũng đang được xây dựng. Đồng thời xây dựng điểm trường mầm non Định Thiện Tây quy mô 3 dãy nhà, 8 phòng học, đưa vào sử dụng trước tháng 9 năm nay. Xã cũng đã xây dựng và triển khai Đề án “Thu gom rác thải” được nhân dân đồng tình, toàn xã có 99,3% số hộ có nhà tiêu, nhà tắm, bể chứa nước hợp vệ sinh; có 1.827 hộ chăn nuôi đảm bảo chuồng trại hợp vệ sinh và có hầm khí biogas; lắp đặt 70 hố bi bê tông thu gom rác bao bì thuốc bảo vệ thực vật, đảm bảo môi trường đồng ruộng…
Là xã thuần nông, khi bắt tay vào XDNTM, Đảng ủy, UBND xã đã tập trung phát triển cơ sở hạ tầng, chọn giải pháp đột phá từ sản xuất nông nghiệp, mà trọng tâm là tăng giá trị trên một đơn vị diện tích. Việc chuyển đổi mùa vụ, cây trồng, vật nuôi theo hướng tái cơ cấu ngành nông nghiệp; chuyển dịch cơ cấu kinh tế theo hướng tăng nhanh tỉ trọng tiểu thủ công nghiệp, thương mại, dịch vụ, tỉ lệ lao động có việc làm đạt hơn 99%, thu nhập bình quân đầu người hiện đạt 35 triệu đồng/năm, hộ nghèo giảm còn 4,7%.
Ông Lê Văn Hạnh chia sẻ: Để tuyên truyền, khuyến khích người dân chung tay XDNTM, xã đã phát động các phong trào thi đua “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa” và cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng NTM, đô thị văn minh”… Hiện các cơ sở sản xuất, kinh doanh trên địa bàn xã đều đạt chuẩn về môi trường; đường làng, ngõ xóm sáng, xanh, sạch, đẹp. Các loại chất thải, nước thải được xử lý theo quy định, không có hoạt động tác động xấu đến môi trường. Tỉ lệ hộ dân được sử dụng nước sạch hợp vệ sinh trên 99,3%. Có 86% người dân tham gia bảo hiểm y tế… Với sự nỗ lực, khẩn trương của Đảng bộ, chính quyền và nhân dân địa phương, Phước Quang sẽ đạt chuẩn NTM theo lộ trình đề ra.
XUÂN THỨC