Tăng cường kiểm tra, ngăn chặn nạn trộm chó
(BÐ) - Chủ tịch UBND huyện Tuy Phước Nguyễn Ðình Thuận vừa ký ban hành văn bản chỉ đạo chính quyền các xã, thị trấn, CA huyện, Phòng VH&TT huyện tăng cường công tác tuyên truyền, kiểm tra, ngăn chặn nạn trộm chó trên địa bàn.
Theo đó, Chủ tịch UBND huyện giao Chủ tịch UBND xã Phước Lộc khẩn trương tổ chức kiểm tra, báo cáo đầy đủ chính xác số vụ trộm chó xảy ra trên địa bàn; chỉ đạo lực lượng CA xã, dân phòng tăng cường công tác tuần tra, kiểm soát, nắm bắt tình hình, phát hiện, làm rõ và xử lý nghiêm, dứt điểm các vụ có liên quan đến trộm chó theo thẩm quyền và trả lời cho Báo Bình Ðịnh trước ngày 30.8.2018. (Báo Bình Ðịnh số ra ngày 7.8.2018 có bài viết “Nạn trộm chó lộng hành ở xã Phước Lộc”).
Chủ tịch UBND huyện Tuy Phước cũng giao Phòng VH&TT huyện hướng dẫn, chỉ đạo đài truyền thanh các xã, thị trấn xây dựng chuyên mục, bài viết có liên quan để tuyên truyền thông tin giúp người dân đề cao cảnh giác, nâng cao ý thức tự phòng, tự bảo vệ tài sản; tham gia tố giác và vây bắt tội phạm. Ðồng thời, giao CA huyện chủ động phối hợp với UBND các xã, thị trấn tăng cường công tác chỉ đạo, kiểm tra, xử lý nghiêm các trường hợp trộm cắp tài sản (trong đó có nạn trộm chó, mèo…); tham mưu, đề xuất thành lập tổ công tác và xây dựng kế hoạch, lên danh sách các đối tượng có biểu hiện trộm chó, các đối tượng có biểu hiện tiêu thụ chó do các đối tượng trộm cắp bán để răn đe, giáo dục nhằm phòng ngừa.
Bên cạnh đó, Chủ tịch UBND huyện Tuy Phước cũng chỉ đạo UBND các xã, thị trấn chỉ đạo CA xã, dân phòng tăng cường công tác tuần tra, kiểm soát khép kín địa bàn, nhất là vào ban đêm để chủ động ngăn chặn, phát hiện tội phạm trộm cắp vặt; tổ chức tuyên truyền người dân nâng cao cảnh giác phòng ngừa tội phạm, nhất là ở các địa phương hay xảy ra nạn trộm chó.
NHƠN HỘI