Đã khống chế rầy nâu - rầy lưng trắng gây hại lúa vụ Thu
(BĐ) - Đây là thông tin do ông Nguyễn Tấn Phát, Chi cục trưởng Chi cục Trồng trọt và Bảo vệ thực vật thuộc Sở NN&PTNT cho biết vào chiều 19.8.
Nông dân xã Phước Lộc (Tuy Phước) phun thuốc phòng trừ rầy nâu, rầy lưng trắng gây hại lúa vụ Thu.
Theo ông Phát, nhờ chủ động các biện pháp phòng trừ và kịp thời thành lập các tổ công tác phối hợp với chính quyền địa phương và nông dân tập huấn kỹ thuật, hướng dẫn các biện pháp phòng trừ, đến nay, rầy nâu - rầy lưng trắng phát sinh gây hại lúa vụ Thu đã được khống chế hoàn toàn.
Trước đó, từ ngày 2 đến 15.8, một đợt rầy nâu - rầy lưng trắng phát sinh mạnh gây hại lúa vụ Thu trên địa bàn toàn tỉnh. Theo thống kê, trên diện tích lúa vụ Thu đã có 270 ha lúa bị rầy gây hại, mật độ phổ biến từ 1.500 - 3.000 con/m2 có nơi mật độ rầy trên 6.000 con/m2. Các địa phương có diện tích lúa bị nhiễm rầy cao gồm: Tây Sơn, An Nhơn, Tuy Phước, Hoài Ân, Hoài Nhơn…
N. HÂN