Tuy Phước: Cháy 5,4 ha rừng trồng keo, bạch đàn
Ngày 21.8, ông Nguyễn Hồng Kháng, Hạt trưởng Hạt Kiểm lâm liên huyện Tuy Phước-TP Quy Nhơn cho biết, đã xảy ra 1 vụ cháy rừng trồng tại xã Phước An (huyện Tuy Phước), ước tính thiệt hại 5,4 ha gồm các loại cây keo, bạch đàn từ 3-6 năm tuổi.
Trước đó, vào lúc 9 giờ 30 ngày 18.8, tại khoảnh 10,11 tiểu khu 391, xã Phước An đã xảy ra cháy rừng trồng. Ban Chỉ huy Bảo vệ rừng và phòng cháy chữa cháy rừng đã huy động lực lượng đến hiện trường tham gia chữa cháy rừng, đến 14 giờ 40 cùng ngày đám cháy được dập tắt hoàn toàn. Theo xác định ban đầu, nguyên nhân do người dân xử lý thực bì sau khai thác gây cháy lan vào rừng.
Hiện Hạt trưởng Hạt Kiểm lâm liên huyện Tuy Phước-TP Quy Nhơn chỉ đạo bộ phận thanh tra pháp chế hạt kiểm lâm địa bàn khẩn trương phối hợp với UBND xã Phước An điều tra, truy tìm đối tượng gây ra cháy rừng để xử lý theo quy định của pháp luật.
Tấn Hùng