Sẽ xét xử đối tượng cầm dao hành hung phóng viên vào ngày 28.8
(BĐ) - Theo kế hoạch ngày 28.8, TAND TP Quy Nhơn sẽ mở phiên tòa xét xử ông Nguyễn Văn Bình (40 tuổi, ở xã Phú Lộc, huyện Nho Quan, tỉnh Ninh Bình) - người đã có hành vi cầm dao hăm dọa phóng viên Dương Dũ Tuấn (bút danh Dũ Tuấn, Báo Nông Thôn Ngày Nay/Dân việt điện tử). Theo đó, ông Bình bị truy tố về tội đe dọa giết người theo Khoản 1, Điều 133 Bộ luật Hình sự năm 2015.
Hành vi sử dụng dao đe dọa phóng viên Dũ Tuấn của đối tượng Nguyễn Văn Bình (bìa phải) bị truy tố về tội đe dọa giết người.
Như Báo Bình Định đã thông tin, sáng 22.3, phóng viên Dũ Tuấn và phóng viên Chu Ngọc Oai (bút danh Ngọc Oai, Báo Sài Gòn Giải Phóng) đến hiện trường để xác minh thông tin người dân phản ánh có nhiều xe tải chở đất chạy ẩu, rơi vãi đất trên đường gây bức xúc dư luận tại đường Nguyễn Diêu (Phường Nhơn Bình, TP Quy Nhơn). Tuy nhiên, 2 phóng viên trong lúc dùng máy ảnh để ghi hình xe tải chở đất có dấu hiệu quá tải, để rơi vãi đất trong quá trình vận chuyển khiến bụi bặm phát tán gây ảnh hưởng tới đời sống người dân. Ông Bình khi ấy điều khiển ô tô BS 77A - 057.38 bất ngờ chặn giữa đường. Sau đó, ông Bình bước xuống xe và cầm dao dọa chém phóng viên Dũ Tuấn. Hành vi côn đồ của ông Bình được phóng viên Ngọc Oai ghi lại được.
Nhận thấy sự việc nghiêm trọng, Văn phòng miền Trung Báo Nông thôn ngày nay đã có công văn gởi CA tỉnh Bình Định, Phòng PA83 (CA Bình Định), Sở TT&TT tỉnh Bình Định, Hội Nhà báo Việt Nam tỉnh Bình Định và CA phường Nhơn Bình đề nghị các cơ quan này vào cuộc điều tra sự việc và có kế hoạch bảo vệ an toàn cho phóng viên Dũ Tuấn. Ngày 16.4, CA TP Quy Nhơn đã ra quyết định khởi tố vụ án, khởi tố bị can (cấm đi khỏi nơi cư trú) đối với ông Bình.
TRỌNG LỢI