Chủ động phòng ngừa tai nạn đuối nước
(BĐ) - Để phòng ngừa tai nạn đuối nước xảy ra trên địa bàn tỉnh, Giám đốc CA tỉnh đã yêu cầu CA các đơn vị, địa phương trong tỉnh chủ động phối hợp các ngành, đoàn thể và chính quyền địa phương nâng cao hiệu quả công tác tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật về trật tự ATGT đường thủy nội địa nhằm nâng cao nhận thức, ý thức tự giác của người dân về việc chấp hành pháp luật, phòng ngừa tai nạn đuối nước xảy ra, đặc biệt là đối với trẻ em, học sinh.
Đồng thời, tham mưu các cấp ủy đảng, chính quyền địa phương chỉ đạo các hội, đoàn thể phối hợp nhà trường tổ chức tuyên truyền, vận động gia đình trong công tác quản lý, giáo dục và đảm bảo an toàn về tính mạng cho trẻ em, học sinh khi tham gia các hoạt động tại các ao, sông, suối, hồ, biển; tuyên truyền khuyến khích các gia đình tạo điều kiện cho trẻ em, học sinh được tham gia các lớp học bơi, các kỹ năng về sơ cứu để các em có điều kiện phòng ngừa, hạn chế tai nạn đuối nước. Chủ động rà soát, tham mưu đề xuất cấp ủy, lãnh đạo UBND cùng cấp xác định các vị trí, khu vực đã xảy ra hay tiềm ẩn tai nạn đuối nước để phối hợp đài truyền thanh cơ sở tổ chức tuyên truyền, cảnh báo, kết hợp xây dựng các biển báo nguy hiểm “đuối nước” tại các khu vực, địa điểm này.
Theo thống kê của CA tỉnh, từ ngày 20.6.2018 đến nay, toàn tỉnh đã xảy ra 8 vụ đuối nước, làm chết 11 người; tập trung ở các địa bàn: TX An Nhơn, huyện Vĩnh Thạnh (mỗi nơi xảy ra 1 vụ, chết 1 người), TP Quy Nhơn (2 vụ, chết 2 người), huyện Tuy Phước (2 vụ, chết 2 người) và huyện Hoài Ân (2 vụ, chết 5 người).
TRỌNG LỢI