Đề nghị xử lý đối tượng tấn công cán bộ kiểm lâm
(BĐ) - Hạt Kiểm lâm huyện Vĩnh Thạnh cho biết đơn vị đã báo cáo và đề nghị CA huyện Vĩnh Thạnh vào cuộc xử lý đối tượng Phan Văn Mị (27 tuổi, trú thôn Định Nhất, xã Vĩnh Hảo) về hành vi tấn công cán bộ kiểm lâm đang làm nhiệm vụ.
Theo báo cáo của Hạt Kiểm lâm huyện Vĩnh Thạnh, lúc 21 giờ ngày 22.8, Phan Văn Mị thấy ô tô của Hạt Kiểm lâm trên đường từ xã Vĩnh Sơn về trung tâm huyện đang lưu thông qua làng K10 thuộc thôn Định Nhất, xã Vĩnh Hảo, đã vượt lên trước lạng lách, đánh võng rồi chặn đầu ô tô, dùng đá đập vỡ kính bên phải buồng lái. Anh Hà Thanh Bằng (kiểm lâm viên kiêm lái xe) dừng xe và bước xuống thì Mị nhảy vào xô xát khiến anh Bằng bị gãy ngón tay bên bàn tay phải.
Thời điểm xảy ra vụ hành hung, trên ô tô kiểm lâm còn có Hạt trưởng Hạt Kiểm lâm huyện Đặng Bá Quang và kiểm lâm viên Thái Thanh Tường. Sau khi gây sự, Mị bỏ trốn vào rừng. “Trước đó, lực lượng kiểm lâm huyện phát hiện 2 đối tượng chở gỗ lậu nên tổ chức truy bắt. Mị sau đó đã dùng mô tô chạy trước cản đường để 2 đối tượng chở gỗ chạy trốn. Lấy cớ bị kiểm lâm truy bắt gỗ, Mị bám theo lực lượng kiểm lâm để chặn xe gây sự”, một cán bộ kiểm lâm cho biết về nguyên nhân dẫn tới sự việc này.
Được biết, vào ngày 9.4.2015, Phan Văn Mị là 2 trong số 5 đối tượng đã tham gia vụ tấn công tổ công tác của Hạt Kiểm lâm huyện Vĩnh Thạnh khi đang ngăn chặn và xử lý vụ vận chuyển gỗ trái phép tại khu vực Nhà máy thủy điện Trà Xom (xã Vĩnh Kim). Đến ngày 18.5.2015, Mị tiếp tục dùng hung khí đập xe và tấn công tổ công tác Hạt Kiểm lâm huyện Vĩnh Thạnh đang làm nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát tại khu vực hồ Định Bình. Thế nhưng sau đó Mị chỉ bị xử lý ở mức giáo dục, răn đe.
TRỌNG LỢI