Doanh nghiệp đồng hành đảm bảo an toàn giao thông
Thời gian qua, nhiều DN trên địa bàn tỉnh đã chủ động phối hợp với các cơ quan chức năng của tỉnh tổ chức các chương trình nâng cao kỹ năng lái xe an toàn cho mọi người, góp phần đảm bảo trật tự ATGT.
Theo phân tích của cơ quan chức năng, trong khoảng 90% số vụ TNGT xảy ra trên đường bộ thì có trên 60% số vụ liên quan đến mô tô, xe máy, xe máy điện; đáng nói trong đó có đến 18,9% phương tiện không đảm bảo an toàn kỹ thuật. Bên cạnh đó, ý thức và kỹ năng của người tham gia giao thông còn thấp cũng là nguyên nhân chính gây ra phần lớn các vụ TNGT.
Gameshow tìm hiểu kiến thức ATGT và kỹ năng lái xe an toàn tại Vân Canh thu hút nhiều người tham gia.
Vì vậy, mô hình “Tuyên truyền pháp luật về ATGT gắn với tập huấn nâng cao kỹ năng lái xe an toàn” đã và đang được Phòng CSGT đường bộ, đường sắt, CA tỉnh phối hợp cùng các đơn vị, DN kinh doanh xe máy trên địa bàn tỉnh thực hiện tích cực. Từ đầu năm đến nay, các đơn vị, DN đã tham gia tổ chức hàng trăm chương trình trang bị kiến thức, kỹ năng lái xe an toàn với nhiều hình thức sinh động, từ các cuộc thi đến các trò chơi, sân khấu hóa. Qua chương trình, đã từng bước nâng cao kiến thức và kỹ năng cho người lái xe và góp phần trực tiếp vào mục tiêu giảm thiểu TNGT ở cả 3 tiêu chí trong năm 2018 ở mức dưới 10%.
Ông Nguyễn Văn Năm, nông dân ở xã Hoài Châu Bắc, huyện Hoài Nhơn, tham gia chương trình tập huấn kiến thức ATGT và kỹ năng lái xe an toàn, do Công ty TNHH Head Trung Hùng tổ chức, chia sẻ: “Tham gia chương trình này, tôi mới biết mình còn thiếu rất nhiều kiến thức và kỹ năng về lái xe an toàn, nhất là việc dự đoán những tình huống va chạm nguy hiểm và kỹ năng xử lý. Tôi sẽ phổ biến những kiến thức này cho những người xung quanh, để cùng lái xe an toàn”.
Hay như chương trình “Ngày hội thanh niên với văn hóa giao thông” dưới dạng gameshow do Công ty TNHH thương mại Viễn Thuận Phát phối hợp với Huyện đoàn Vân Canh tổ chức mới đây, đã thu hút đông đảo sự quan tâm của người dân. Chị Trần Thị Hiếu Ngọc cho biết: “Cũng là tuyên truyền luật giao thông nhưng việc tổ chức một cuộc thi, có sự tương tác giữa các bên đã tạo sự thích thú cho người tham gia. Theo tôi, cách thức tuyên truyền này thực sự hiệu quả”.
Xác định đúng đối tượng, đặc thù của từng vùng, từ đó lên kế hoạch tuyên truyền kiến thức và kỹ năng lái xe an toàn là cách thức mà các DN kinh doanh xe máy trên địa bàn tỉnh đã và đang thực hiện. Anh Phan Nhật Hòa, Công ty TNHH Viễn Thuận Phát, cho biết: Trước khi tổ chức mỗi chương trình, chúng tôi đều khảo sát thực tế để tiến hành cho phù hợp. Ví dụ, đối với học sinh tiểu học, chúng tôi có chương trình “Trẻ em và ngày mai” và có sự tham gia của phụ huynh; đối với học sinh THCS là “Nụ cười trẻ thơ”; còn học sinh THPT và ĐVTN là “Ngày hội thanh niên với văn hóa giao thông”.
Công ty TNHH Thương mại Hồng Phước cũng xác định trang bị kỹ năng lái xe cho mọi người tốt sẽ góp phần hạn chế những rủi ro khi tham gia giao thông. Ông Đặng Công Phúc, Giám đốc Công ty TNHH thương mại Hồng Phước, cho biết: “Chúng tôi sẽ tiếp tục cùng các cơ quan liên quan tổ chức các hoạt động, trang bị cho các bạn trẻ nói riêng và mọi người nói chung những kỹ năng lái xe an toàn khi tham gia giao thông”.
KIỀU ANH