Hội Nông dân huyện Phù Cát: Ðẩy mạnh các phong trào thi đua yêu nước
Trong nhiệm kỳ qua (2013-2018), các cấp Hội Nông dân (HND) huyện Phù Cát đã tích cực đẩy mạnh phong trào nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu, giảm nghèo bền vững. Hàng năm, Ban Thường vụ Hội Nông dân huyện đều xây dựng các tiêu chí, chỉ tiêu thi đua và tổ chức cho hội viên, nông dân (HVND) đăng ký đạt danh hiệu nông dân sản xuất, kinh doanh giỏi (SXKDG).
Nông dân Cát Hải thu hoạch đậu phụng.
Ông Phạm Xuân Hoàng, Chủ tịch HND huyện Phù Cát, cho biết: “Hàng năm, để đẩy mạnh các phong trào thi đua và tạo điều kiện cho HVND phát triển kinh tế, các cấp Hội đã tổ chức có hiệu quả các hoạt động dịch vụ, tư vấn, dạy nghề và hỗ trợ nông dân phát triển SXKD, giải quyết việc làm, cải thiện đời sống, vươn lên làm giàu chính đáng”.
5 năm qua, Hội đã tổ chức tập huấn chuyển giao tiến bộ KHKT cho 61.000 lượt HVND; xây dựng 33 dự án trồng trọt, chăn nuôi, nuôi trồng thủy sản, ngành nghề, dịch vụ với 262 hộ tham gia. Hội còn tạo điều kiện tín chấp vay vốn cho gần 3.260 hộ nông dân, với số dư nợ hơn 113 tỉ đồng để phát triển SXKD.
Nhờ sự hỗ trợ thiết thực của các cấp HND, HVND trên địa bàn huyện đã chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi có hiệu quả; nâng cao giá trị sản xuất trên đơn vị diện tích; các hình thức tổ chức sản xuất phong phú, đa dạng, hiệu quả. Nhờ đó, diện mạo nông thôn trên địa bàn ngày càng khởi sắc, đời sống vật chất, tinh thần của người dân được nâng lên.
Hàng năm, Hội còn lồng ghép với các phong trào thi đua để xây dựng các mô hình dân vận khéo, như: chi hội không có người mắc tệ nạn xã hội, không sinh con thứ 3; cán bộ, HVND tích cực tham gia phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa khu dân cư”, “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”…
5 năm qua, HVND trong huyện đã tự nguyện hiến 98.000 m2 đất, đóng góp 31.300 ngày công lao động và 42 tỉ đồng, góp phần xây dựng, bê tông hóa 140 km đường giao thông nông thôn và hơn 128 km kênh mương nội đồng; lắp đặt hơn 133 km chiều dài điện đường nông thôn; xây dựng 546 bể chứa bao bì thuốc bảo vệ thực vật...
Thời gian tới, HND huyện Phù Cát tiếp tục đẩy mạnh các phong trào thi đua yêu nước; tuyên truyền, vận động HVND tích cực chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi theo hướng sản xuất hàng hóa, áp dụng tiến bộ KHKT vào sản xuất; chủ động phối hợp khai thác các nguồn lực, hỗ trợ HVND phát triển sản xuất, nâng cao đời sống, góp phần xây dựng nông thôn mới.
THẾ HÀ