Ðội tuyển Olympic Việt Nam làm nên lịch sử
Trong trận đấu tứ kết gặp Olympic Syria tối 27.8, bằng tinh thần thi đấu quyết tâm cao và sự tài tình của HLV Park Hang Seo, đội Olympic Việt Nam đã làm nên chiến thắng “để đời” để lần đầu tiên lọt vào bán kết một kỳ Asiad.
Văn Toàn và đồng đội làm nên lịch sử cho bóng đá Việt Nam.
Hai đội nhập cuộc khá quyết liệt ngay từ đầu, nhưng đều chơi chậm, an toàn bên phần sân nhà. Trước đối thủ có thể hình, thể lực sung mãn và kỹ thuật tốt hơn, Olympic Việt Nam đã cố gắng thi đấu tập trung, gắn kết hỗ trợ nhau giữa các tuyến. Có những thời điểm người hâm mộ khá lo lắng khi Olympic Syria gia tăng sức ép với những pha bóng nguy hiểm được tạo ra, nhưng khung thành Olympic Việt Nam vẫn đứng vững. HLV hai đội đã bắt đầu sử dụng hết quyền thay cầu thủ để có những điều chỉnh về mặt chiến thuật. HLV Park Hang Seo một lần nữa khiến người hâm mộ và giới chuyên môn phải ngã mũ trước khả năng đọc trận đấu và thay người tài tình. Trong đó, có quyết định tung Văn Toàn vào sân phút 82 để anh ghi bàn thắng “lịch sử” ở hiệp phụ thứ 2.
Tại TP Quy Nhơn, dù không có những điểm xem bóng đá công cộng với màn hình lớn, thì có hề chi, gần đến giờ diễn ra trận đấu giữa Việt Nam - Syria, nhiều quán cà phê trên đường Nguyễn Tất Thành, Nguyễn Thị Định, Nguyễn Huệ, Đô Đốc Bảo... đều đã “phủ kín” khách.
Người hâm mộ đã lựa chọn những cách kết nối khác nhau để bày tỏ, chia sẻ tình cảm về đội tuyển nước nhà. Như anh Nguyễn Thanh Xuân, Hội trưởng Hội cổ động viên bóng đá Bình Định, đã lập nhóm “U23 Việt Nam” trên Zalo để kết nối anh em trong hội cùng bàn luận, chia sẻ những hình ảnh, thông tin mới để cổ vũ cho Olympic Việt Nam trong những trận đấu tại ASIAD 2018. Tối qua, anh đã tụ tập bạn bè đến quán cà phê hào hứng theo dõi trận Việt Nam - Syria.
Sau trận đấu, anh Thanh Xuân chia sẻ đầy cảm xúc: “Dù có những thời điểm khó khăn trong trận đấu nhưng chúng tôi vẫn tin tưởng, cầu mong cho các cầu thủ vượt qua thử thách lớn này. Chiến thắng xứng đáng này đã đền đáp tấm lòng và đem đến niềm hạnh phúc vô bờ cho người hâm mộ. Một điểm quan trọng nữa là qua hành trình của Olympic Việt Nam tại ASIAD 18, đã thêm một lần nữa làm “dậy sóng” không khí cổ động cuồng nhiệt, tinh thần đoàn kết và lòng tự hào dân tộc của người dân Việt Nam”.
Khả năng cầm quân của HLV Park Hang Seo và lối chơi của Olympic Việt Nam tại ASIAD 18 đã có nhiều “điểm sáng” được HLV, cầu thủ ở Bình Định học hỏi, đánh giá cao. Cựu tuyển thủ đội bóng đá Bình Định Lê Minh Mính, hiện là HLV bóng đá của Trường Năng khiếu Thể thao tỉnh, nhận xét: “HLV Park Hang Seo đã có những đấu pháp, điều chỉnh chiến thuật cực kỳ hay, rất linh hoạt tùy theo từng thời điểm trong trận gặp Syria, nhất là trong hiệp 2 và hiệp phụ. Khi tuyến giữa của Olympic Việt Nam bị lép vế trước đối thủ, ông đã chỉ đạo cầu thủ đá lùi sâu, phòng ngự chặt chẽ hơn. Việc rút Văn Quyết ra, rồi tung vào sân Anh Đức và cầu thủ có tốc độ tốt như Văn Toàn khi đội Syria bắt đầu tấn công nhiều hơn là bước ngoặt làm thay đổi cục diện trận đấu. Trong trận này cả 3 tuyến đều có những nỗ lực đáng khen ngợi, nhưng tôi đánh giá cao nhất ở sự chắc chắn của thủ môn và hàng hậu vệ, đã làm điểm tựa quan trọng cho chiến thắng lịch sử của Olympic Việt Nam. Xin chúc mừng thầy trò ông Park Hang Seo. Đội tuyển chúng ta tiếp tục hy vọng về những thành công còn ở phía trước”.
Phát biểu tại cuộc họp báo sau trận Việt Nam - Syria
“Hôm nay, chúng tôi đã tiến thêm một bước ở ASIAD 2018. Tôi rất tự hào về các học trò của mình. Được dẫn dắt Olympic Việt Nam là niềm vinh hạnh của tôi”.
Ông PARK HANG SEO - HLV trưởng đội tuyển bóng đá Việt Nam
“Chúng tôi biết mọi thứ về Việt Nam trước đó. Việt Nam có hàng phòng ngự rất chắc chắn. Chúng tôi đã làm mọi thứ nhưng mọi chuyện diễn ra không như ý. Chúng tôi cũng không có phương án đề phòng trước thể lực tốt của các cầu thủ Việt Nam, đặc biệt là số 19 (Quang Hải)”.
Ông ALFAKEER MUHANNAD - HLV trưởng đội tuyển bóng đá Syria
Người dân Quy Nhơn đổ ra đường ăn mừng chiến thắng
Tối qua, ngay sau khi trận đấu giữa hai đội Olympic Việt Nam - Syria kết thúc, dòng người đổ ra đường ăn mừng chiến thắng lịch sử ngày càng đông. Hàng ngàn người đã đi ô tô, xe máy tập trung trên tuyến đường Nguyễn Tất Thành - An Dương Vương (ảnh) để cùng hò reo, phất cao cờ đỏ sao vàng và cùng hô vang “Việt Nam vô địch!”. Tiếng kèn và các vật dụng được người hâm mộ sử dụng làm “bộ gõ” càng làm bầu không khí thêm sôi động.
Đến 24 giờ đêm 27.8, dòng người đi ngoài đường vẫn còn đông.
Cùng thời điểm trên, liên quân Cảnh sát 113, Cảnh sát cơ động, Cảnh sát giao thông đã tăng cường lực lượng tuần tra đảm bảo trật tự ATGT và trật tự xã hội, tập trung trên các tuyến đường trọng điểm như Nguyễn Tất Thành, An Dương Vương. Lực lượng liên quân chủ yếu nhắc nhở người dân vui chiến thắng trong an toàn và lành mạnh, không có các hành động quá khích.
MAI THƯ – KIỀU ANH
HOÀI THU