Tạo động lực giúp phụ nữ khởi nghiệp
Tại “Diễn đàn đối thoại giữa lãnh đạo tỉnh với phụ nữ về hoạt động khởi nghiệp” do Hội LHPN tỉnh tổ chức ngày 27.8, nhiều hội viên phụ nữ, nữ chủ DN nhỏ trong tỉnh đã được tiếp cận những vấn đề liên quan đến chế độ, chính sách về khởi nghiệp.
Nhiều vấn đề liên quan đến khởi nghiệp được chị em quan tâm như: xây dựng nhãn hiệu, thương hiệu sản phẩm; chính sách thuế thu nhập DN; việc hỗ trợ công nghệ thông tin trong lĩnh vực sản xuất, quản lý và quảng bá sản phẩm và chia sẻ những mô hình khởi nghiệp hiệu quả để chị em cùng học tập đã được đặt ra tại diễn đàn.
Cần tiếp cận chính sách hỗ trợ
Xác định khởi nghiệp trong lĩnh vực nông nghiệp là lĩnh vực khó khăn nhất và đang chịu nhiều áp lực nhất, tại buổi đối thoại, chị em đã phản ánh đến lãnh đạo các cơ quan chức năng của tỉnh những khó khăn trong việc tiếp cận chính sách hỗ trợ khởi nghiệp của Trung ương, của tỉnh. Chị Nguyễn Thị Xí, cơ sở sản xuất dầu phộng Bí Bầu, Tây Sơn, đặt câu hỏi: “Chúng tôi là 1 cơ sở nhỏ, mới thành lập nên còn nhiều khó khăn để đưa sản phẩm ra thị trường. Tôi chưa biết phải xây dựng nhãn hiệu, thương hiệu cho sản phẩm như thế nào? Ngành nào sẽ hỗ trợ chúng tôi thực hiện?”. Không chỉ chị Xí, rất nhiều phụ nữ từ nông thôn, miền núi đến thành thị khi khởi nghiệp cũng gặp rất nhiều khó khăn trong việc tiếp cận thông tin, mở rộng quy mô sản xuất. Chị Mai Thị Hương, chủ cơ sở sản xuất nước mắm Hương Thanh, xã Nhơn Lý, TP Quy Nhơn, thắc mắc: “Đối với các cơ sở kinh doanh nhiều mặt hàng chế biến thủy hải sản như tôi, để đăng ký nhãn hiệu hàng hóa cho tất cả các sản phẩm, nhất là đăng ký về vệ sinh thực phẩm, chúng tôi không thể đáp ứng được vì chi phí cao, thủ tục nhiều. Vậy tỉnh có chính sách nào hỗ trợ cho các cơ sở đăng ký nhãn hiệu sản phẩm không?”...
Chị Phùng Thị Thanh Miền, chủ vườn Gia vị nhiệt đới ở thôn Háo Lễ, xã Phước Hưng, huyện Tuy Phước, đặt câu hỏi tại buổi đối thoại.
Với loạt câu hỏi liên quan đến Sở KH&CN, Phó Giám đốc Sở Nguyễn Hữu Hà cho rằng: “Sở KH&CN đã triển khai chương trình Khởi nghiệp đổi mới sáng tạo từ năm 2016 đến nay, thu hút rất nhiều chị em trình bày ý tưởng khởi nghiệp của mình và có chị đã đạt giải cao ở các hội thi của tỉnh. Riêng năm 2017, có 73 ý tưởng thì có đến 43 ý tưởng của chị em. Trong đó, 3 giải được hỗ trợ gói đào tạo, tư vấn, thì nhóm phụ nữ chiếm 2 giải, nhất và ba. Chúng tôi rất hoan nghênh nỗ lực của chị em và mong muốn giúp đỡ được nhiều hơn nữa những ý tưởng khởi nghiệp. Chị em hãy liên hệ với Sở KH&CN, chúng tôi có đội ngũ nhân viên tư vấn có thể hỗ trợ chị em nắm rõ các thủ tục, chính sách hỗ trợ của tỉnh trong quá trình đăng ký bản quyền, thương hiệu, kiểm nghiệm...”.
Qua đối thoại cho thấy, đã có nhiều phụ nữ khởi nghiệp thành công, song số lượng và quy mô vẫn còn rất nhỏ. Các vấn đề liên quan đến hỗ trợ thủ tục hành chính khi khởi nghiệp, vay vốn ưu đãi, định hướng đầu tư, chính sách thuế; các chính sách của tỉnh giúp chị em khởi nghiệp kinh doanh... cũng được lãnh đạo Sở Tài chính, KH&ĐT, Công Thương, Ngân hàng CSXH tỉnh... giải đáp, hướng dẫn cụ thể.
Chính quyền làm điểm tựa
Đồng hành của chính quyền địa phương là một trong những yếu tố quan trọng thúc đẩy phong trào khởi nghiệp và đã được các chị quan tâm đặt câu hỏi tại buổi đối thoại. Chị Phùng Thị Thanh Miền, chủ vườn Gia vị nhiệt đới rộng 4 ha ở thôn Háo Lễ, xã Phước Hưng, huyện Tuy Phước, khẳng định: “Tôi đã bỏ công sức và 3 tỉ đồng vào vườn với mong muốn tạo ra sản phẩm gia vị an toàn cho khách hàng. Hiện nay, vườn Gia vị nhiệt đới đang trồng ớt và hành lá theo đơn đặt hàng của các công ty chuyên cung cấp rau quả sạch theo tiêu chuẩn của nước ngoài. Chúng tôi không lo đầu ra sản phẩm nhưng lại khó khăn về vốn đầu tư và mong muốn được các sở, ngành chức năng hỗ trợ nghiên cứu canh tác 1/2 đất vào mùa mưa; khống chế cỏ dại và áp dụng quản lý nhật ký điện tử cho vườn, sử dụng truy xuất nguồn gốc...”.
Đại diện Ngân hàng NN&PTNT, Sở KH&CN, Sở Công Thương... đã lắng nghe và hướng dẫn chị Miền cũng như nhiều chị em khác khi các dự án khởi nghiệp gặp khó khăn. Bà Từ Thị Phụng, Chủ tịch Hội LHPN tỉnh, cho rằng: “Những câu hỏi được trao đổi, được nêu lên và trả lời tại chỗ là những câu hỏi rất cụ thể, rất thiết thực để các cơ quan quản lý nhà nước biết được là người dân đang cần gì và tạo sự kết nối để chị em có thêm kiến thức, động lực trong sản xuất, kinh doanh. Thời gian tới, Hội LHPN tỉnh cần có nhiều hoạt động tạo động lực, thúc đẩy trách nhiệm và lan tỏa tinh thần khởi nghiệp trong hội viên, phụ nữ; giúp chị em tự tin khởi nghiệp thành công”.
HẢI YẾN