Công bố quy hoạch tài nguyên nước đến năm 2025, tầm nhìn đến năm 2035
(BĐ) - Chiều 30.8, Sở TN&MT đã tổ chức hội nghị công bố Quyết định số 2584/QĐ-UBND ngày 1.8.2018 của UBND tỉnh về việc phê duyệt quy hoạch tài nguyên nước tỉnh Bình Định đến năm 2025, tầm nhìn đến năm 2035 - Nội dung phân bổ và bảo vệ tài nguyên nước mặt.
Theo đó, mục tiêu chung của quy hoạch phân bổ tài nguyên nước trên địa bàn tỉnh Bình Định nhằm đáp ứng các nhu cầu sử dụng nước; bảo vệ và phát triển bền vững tài nguyên nước mặt phục vụ mục tiêu phát triển KT-XH của tỉnh từ nay đến năm 2025 và tầm nhìn đến năm 2035.
Theo quy hoạch, toàn tỉnh có trữ lượng nước mặt tiềm năng khoảng 9,34 tỉ m3/năm. Dự báo nhu cầu sử dụng nước toàn tỉnh đến năm 2020 là 1,26 tỉ m3; đến năm 2025 là 1,35 tỉ m3; đến năm 2035 là 1,48 tỉ m3. Trên cơ sở đó, quy hoạch cũng đề ra các giải pháp thực hiện quy hoạch gồm: nhóm giải pháp về quản lý nhà nước, giải pháp về khoa học công nghệ, giải pháp công trình…, nhằm khai thác, sử dụng hiệu quả nguồn nước mặt và bảo vệ nguồn nước mặt bền vững.
UBND tỉnh cũng đề ra kế hoạch nâng cấp, cải tạo các công trình hồ chứa nước đang bị xuống cấp, xây dựng mới các công trình thủy lợi, hồ chứa mới, đảm bảo cung cấp đủ nguồn nước cho phát triển KT-XH trên địa bàn toàn tỉnh…
Tại hội nghị, lãnh đạo Sở TN&MT đã bàn giao tài liệu quy hoạch tài nguyên nước đến năm 2025, tầm nhìn đến năm 2035 cho các sở, ngành chức năng và UBND các huyện, thị xã, thành phố trong toàn tỉnh.
N. HÂN