Một Bí thư Đoàn năng động
Hôm nay, ngày 26.3, tại Thủ đô Hà Nội, anh Nguyễn Thanh Bằng, Bí thư Đoàn cơ sở Công ty Dược - Trang thiết bị y tế Bình Định (Bidiphar) vinh dự là cán bộ đoàn duy nhất của Bình Định nhận Giải thưởng 26.3 do Trung ương Đoàn trao tặng. Đây là phần thưởng xứng đáng dành cho người cán bộ Đoàn có bề dày thành tích trong công tác chuyên môn và công tác Đoàn.
Với bầu nhiệt huyết của tuổi trẻ, anh là một bí thư đoàn năng nổ. Hơn 10 năm gắn bó với nghề, Thanh Bằng luôn trăn trở làm sao để Công ty phát triển. Anh đã cùng cán bộ, nhân viên Công ty triển khai nhiều đề tài nghiên cứu, tạo nhiều sản phẩm dược, tham gia các cuộc thi ý tưởng quảng bá sản phẩm của Công ty tại các sự kiện, hội chợ, hội nghị, hội thảo. Điển hình như đề tài cấp quốc gia “Nghiên cứu bào chế thuốc tiêm đông khô Carboplatin dùng điều trị ung thư”; “Giải pháp ứng dụng công nghệ thông tin toàn công ty theo mô hình ERP”…
Không chỉ là cán bộ giỏi, hoàn thành tốt nhiệm vụ chuyên môn, anh Bằng còn là bí thư đoàn năng nổ. Trong những năm qua, anh đã đề xuất và cùng Ban chấp hành Đoàn Công ty tổ chức nhiều hoạt động thu hút đoàn viên như: Tham gia các phong trào đền ơn đáp nghĩa, văn hóa văn nghệ, thể dục thể thao... Anh luôn đổi mới phương thức hoạt động và nội dung sinh hoạt đoàn từ đó tạo nên phong trào thi đua sôi nổi trong ĐVTN, góp phần đưa ĐVTN trở thành lực lượng tiên phong trong hoạt động của Công ty. Điển hình như các hoạt động được duy trì hàng năm là: “Bidiphar- mỗi giọt máu một tấm lòng”, giải bóng đá mi ni “Bidiphar mừng xuân”, “Bidiphar Cup”. Riêng chương trình “Bidiphar - Tình nguyện vì cuộc sống cộng đồng” được tổ chức hàng năm tại các xã nghèo của tỉnh với các hoạt động: khám và cấp phát thuốc miễn phí; tặng học bổng, quần áo, sách giáo khoa, sách tham khảo, đồ dùng học tập... cho hàng ngàn trẻ em với tổng giá trị hàng trăm triệu đồng. Đặc biệt, Đoàn Công ty còn tổ chức khám và cấp thuốc miễn phí cho 1.600 nhân dân huyện Thà Tèng - Sekong, Lào. Bên cạnh đó, nhằm gây quỹ hoạt động chi đoàn, Thanh Bằng đã tổ chức cho ĐVTN thực hiện làm vệ sinh nhà xưởng, làm tăng ca, sửa chữa thiết bị.
Với “đầu tàu” Nguyễn Thanh Bằng, Đoàn cơ sở Bidiphar luôn đạt vững mạnh xuất sắc hàng năm và dẫn đầu phong trào đoàn trong toàn khối doanh nghiệp năm 2012. Riêng anh Bằng nhận được nhiều Bằng khen của Trung ương Đoàn.
CÔNG HIẾU