Phù Cát: Chấn chỉnh tình trạng tàu cá vi phạm lãnh hải nước ngoài
Tại buổi làm việc với UBND huyện Phù Cát mới đây, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Châu đã chỉ đạo tăng cường các biện pháp cấp bách nhằm sớm chấm dứt tình trạng tàu cá của ngư dân địa phương vi phạm lãnh hải nước ngoài.
Tàu cá của ngư dân Phù Cát cập cảng Đề Gi (xã Cát Khánh) để bán sản phẩm. Ảnh: N. HÂN
Diễn biến phức tạp
Theo UBND huyện Phù Cát, toàn huyện có 910 tàu cá với tổng công suất 180.999 CV; tổng số thuyền viên tham gia khai thác, đánh bắt thủy sản trên biển 7.230 người. Hầu hết các tàu cá tại địa phương hành nghề câu mực, chụp mực, lưới vây, câu cá ngừ đại dương…, sản lượng khai thác hàng năm trên 42.000 tấn hải sản các loại.
Thực hiện Chỉ thị 45/CT-TTg ngày 13.12.2017 của Thủ tướng Chính phủ về một số nhiệm vụ, giải pháp cấp bách để khắc phục cảnh báo của Ủy ban Châu Âu về chống khai thác thủy sản (KTTS) bất hợp pháp, huyện Phù Cát đã tăng cường kiểm tra, kiểm soát hoạt động nghề cá ở các xã ven biển; tuyên truyền, vận động, khuyến cáo ngư dân không vi phạm lãnh hải nước ngoài. Tuy nhiên, việc tàu cá của ngư dân địa phương vi phạm lãnh hải nước ngoài vẫn còn diễn biến phức tạp. Thống kê của ngành chức năng cho biết, trong 8 tháng đầu năm nay, tại các xã ven biển của huyện có 8 tàu cá với 43 thuyền viên vi phạm lãnh hải nước ngoài; trong đó xã Cát Minh có 6 tàu, Cát Tiến có 2 tàu.
Ông Trần Văn Hương, Phó Chủ tịch UBND huyện Phù Cát, cho biết: Mặc dù địa phương đã tổ chức nhiều đợt tuyên truyền, phổ biến các quy định về KTTS trên biển; vận động ngư dân ký cam kết không vi phạm vùng lãnh hải nước ngoài để KTTS. Tuy nhiên, trong 8 tháng đầu năm nay vẫn còn một số tàu cá vi phạm; các tàu này chủ yếu hoạt động đánh bắt tại các ngư trường phía Nam nên địa phương rất khó gặp mặt chủ tàu để vận động, tuyên truyền. UBND huyện đã yêu cầu các xã công khai kiểm điểm các ngư dân vi phạm, đồng thời kiến nghị Chi cục Thủy sản tỉnh ra quyết định thu hồi giấy phép KTTS của các tàu cá vi phạm.
Đề nghị truy tố các đối tượng cố tình vi phạm
Tại buổi làm việc với UBND huyện Phù Cát về tình hình thực hiện Chỉ thị 45/CT-TTg mới đây, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Châu đã yêu cầu chính quyền địa phương phải triển khai quyết liệt hơn nữa các giải pháp nhằm chấm dứt tình trạng tàu cá KTTS bất hợp pháp tại các vùng biển nước ngoài. Từ nay đến cuối năm 2018, UBND huyện Phù Cát phải có biện pháp để chấm dứt tình trạng này; đồng thời tiến hành thành lập ngay các tổ công tác kiểm tra, kiểm soát các tàu đánh bắt thủy sản ở các vùng biển gần bờ như giã cào, xung điện xiếc máy, dùng chất nổ đánh cá…
Đối với các tàu cá hoạt động tại các tỉnh phía Nam, không về địa phương thực hiện các thủ tục đăng ký, đăng kiểm, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Châu chỉ đạo ngành Nông nghiệp tỉnh dứt khoát không cấp giấy phép KTTS. Những trường hợp cố tình vi phạm, cơ quan bảo vệ pháp luật phải nắm danh sách để tiến hành truy tố trước pháp luật, nhằm mang tính răn đe chung.
Tại buổi làm việc với lãnh đạo tỉnh, ông Trần Văn Hương đã cam kết sẽ thực hiện nghiêm các nội dung của Chỉ thị 45/CT-TTg của Thủ tướng Chính phủ về chống KTTS bất hợp pháp. Tăng cường vận động, tuyên truyền và ký cam kết khai thác với ngư dân, nhằm chấm dứt tình trạng tàu cá của ngư dân địa phương vi phạm vùng biển các nước trong khu vực. Từ nay về sau, kiên quyết không để một trường hợp nào KTTS vi phạm lãnh hải nước ngoài.
“Đến nay, UBND các xã ven biển trong huyện đã phối hợp với Đồn Biên phòng Đề Gi tiến hành ký 365 bản cam kết tàu cá không xâm phạm vùng biển nước ngoài để KTTS trái phép. Huyện tiếp tục chỉ đạo Phòng NN&PTNT huyện, UBND các xã ven biển phối hợp với Chi cục Thủy sản tỉnh khẩn trương đẩy mạnh công tác tuyên truyền, phổ biến pháp luật, đảm bảo cho ngư dân nắm được các thông tin đầy đủ về Luật Thủy sản 2017 và các nội dung Chỉ thị 45/CT-TTg của Thủ tướng Chính phủ để nghiêm chỉnh chấp hành…”, ông Hương nhấn mạnh.
Thành lập Ban chỉ đạo thực hiện Chỉ thị 45/CT-TTg
Ngày 29.8.2018, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng đã ký ban hành Quyết định số 2938/QÐ-UBND về việc thành lập Ban chỉ đạo thực hiện Chỉ thị 45/CT-TTg do Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Châu làm Trưởng ban. Ban chỉ đạo có nhiệm vụ chỉ đạo các địa phương, đơn vị… quản lý, theo dõi chặt chẽ các hoạt động nghề cá trên biển, tổ chức triển khai thực hiện các giải pháp cấp bách khắc phục cảnh báo của Ủy ban Châu Âu về KTTS bất hợp pháp. Chủ động triển khai các giải pháp ngăn chặn, chấm dứt tình trạng tàu cá Bình Ðịnh vi phạm vùng biển các nước.
N. HÂN