Lãnh đạo tỉnh đi thăm và chúc thọ các cụ cao tuổi
* Nhân kỷ niệm ngày Quốc tế Người cao tuổi (1.10), ngày 30.9 Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng đã đến thăm và tặng quà cho các cụ thọ trên 90 tuổi ở huyện Vĩnh Thạnh. Đến thăm các cụ: Đinh Thị Khắc (100 tuổi, ở làng Klotpok, thị trấn Vĩnh Thạnh), cụ Nguyễn Văn Nghinh (ở xã Vĩnh Hảo), Khổng Thị Hường và Nguyễn Thị Minh (ở xã Vĩnh Hiệp), Nguyễn Tước (ở xã Vĩnh Thịnh), Phó Chủ tịch Hồ Quốc Dũng ân cần thăm hỏi sức khỏe cũng như điều kiện sống của các cụ, bày tỏ niềm vui khi được biết các cụ ông, cụ bà đều được con cháu phụng dưỡng chu đáo. Thay mặt lãnh đạo tỉnh, Phó Chủ tịch Hồ Quốc Dũng chúc các cụ sống lâu, sống khỏe và trao bằng chúc thọ và quà của Chủ tịch nước, Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh cho các cụ, đồng thời nhắc nhở chính quyền địa phương, các gia đình quan tâm chăm sóc, tạo điều kiện cho các cụ cao tuổi có điều kiện sống tốt nhất để các cụ vui sống.
XUÂN DŨNG
* Chiều 1.10, bà Nguyễn Thanh Thụy, Ủy viên Ban thường vụ Tỉnh ủy, Phó trưởng đoàn đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh cùng lãnh đạo huyện Tây Sơn đã đi thăm, tặng quà của Chủ tịch nước cho 4 cụ tròn 100 tuổi tại huyện Tây Sơn, gồm: cụ Lê Thì ở thôn Phú Mỹ, xã Tây Phú; cụ Nguyễn Cáng ở thôn Phú An, xã Tây Xuân; cụ Trần Chương, ở khối 5, thị trấn Phú Phong và cụ Đoàn Thị Kiền, ở khối 1, thị trấn Phú Phong.
Tại những nơi đến thăm, Phó trưởng đoàn ĐBQH tỉnh Nguyễn Thanh Thụy đã ân cần thăm hỏi sức khỏe, tặng quà và chúc các cụ sống vui, sống khỏe và tiếp tục là tấm gương sáng để cho con cháu học tập, xây dựng gia đình đầm ấm, giữ gìn và phát huy các giá trị văn hóa truyền thống; tiếp tục động viên mọi người góp sức xây dựng cuộc sống ngày thêm tốt đẹp. Đồng thời, dặn dò con cháu chăm sóc, phụng dưỡng ông bà, cha mẹ, đề nghị lãnh đạo địa phương quan tâm đến người cao tuổi. Các cụ đều rất xúc động, cảm ơn sự quan tâm của Đảng và Nhà nước dành cho người cao tuổi.
VĂN LƯU
* Lãnh đạo huyện và Hội Người cao tuổi huyện Vân Canh đã đi thăm, tặng 13 suất quà của Chủ tịch nước và của tỉnh cho các cụ 100 tuổi và 90 tuổi. Tại các gia đình đến thăm, lãnh đạo huyện chúc các cụ sống vui, sống khỏe, sống có ích cho xã hội, là tấm gương sáng cho con cháu noi theo.
LANG NGỌC TÚ
* Trong 2 ngày 30.9 và 1.10, huyện Hoài Nhơn đã tổ chức chúc thọ, chuyển tặng 290 suất quà của Chủ tịch nước, của tỉnh cho người cao tuổi trong huyện. Trong số này có 19 cụ 100 tuổi, 271 cụ 90 tuổi. Nhân dịp này, các địa phương trong huyện cũng tổ chức gặp mặt, thăm hỏi, tặng quà mừng thọ cho trên 1.000 người cao tuổi.
MINH HOÀNG
* Ngày 1.10, UBND xã Nhơn Hải, TP Quy Nhơn đã tổ chức lễ mừng thọ, trích ngân sách tặng 56 suất quà (trị giá 100 ngàn đồng/suất) cho 56 cụ tròn 70, 75, 80, 85 và 90 tuổi ở địa phương và chuyển tặng 3 suất quà của tỉnh cho 3 cụ tròn 90 tuổi ở trong xã (mỗi suất quà gồm 1 xấp vải lụa và 300 ngàn đồng).
NGỌC NHUẬN
* Sáng 1.10, thị trấn Diêu Trì, huyện Tuy Phước đã tổ chức lễ kỷ niệm ngày Quốc tế người cao tuổi (1.10) với sự tham gia của hơn 130 cụ. Tại buổi lễ, lãnh đạo Hội Người cao tuổi thị trấn chuyển tặng 7 suất quà của tỉnh cho các cụ tròn 90 tuổi, tặng 130 cụ ông, cụ bà tròn 70, 75, 80, 85, 90 tuổi mỗi cụ một suất quà gồm 2 lon sữa, 1 kg đường và 50.000 đồng.
NGUYỄN PHAN LYLY