Cát Khánh: Phát triển nghề nuôi ốc hương
Ông Trần Đức Hậu, ở thôn Ngãi An, xã Cát Khánh, huyện Phù Cát đã vào Nha Trang học kỹ thuật nuôi ốc hương đưa về vùng đầm Đề Gi.
Bước đầu, ông nuôi thử nghiệm trên 8.000 m2 với 2 triệu con giống. Hơn 6 tháng nuôi, ốc hương phát triển tốt, ông thu hoạch được 7,5 tấn ốc thương phẩm. Với giá bán tại thời điểm 150 ngàn đồng/kg, ông thu về trên 1,1 tỉ đồng, trừ chi phí còn lãi hơn 400 triệu đồng.
Năm 2017, ông mở rộng diện tích nuôi lên 1 ha, thả nuôi 3 triệu con giống ốc hương; gần 6 tháng nuôi đã thu hoạch trên 19 tấn, bán 160 ngàn đồng/kg, thu lãi 800 triệu đồng. Tháng 3.2018, ông cải tạo 7.000 m2 ao thả nuôi 2,4 triệu con giống. Sau hơn 5 tháng thu hoạch 16,5 tấn; bán với giá 130 ngàn đồng/kg, lãi ròng hơn 600 triệu đồng.Việc nuôi ốc hương của gia đình ông đã tạo việc làm cho 4 lao động địa phương với thu nhập từ 4 đến 5 triệu đồng/người/tháng.
Với kết quả này, ốc hương là đối tượng nuôi mới ở xã Cát Khánh, được chính quyền địa phương ủng hộ và tạo điều kiện thuận lợi cho người dân và nhân rộng mô hình nhằm tăng thu nhập.
VĂN THÝ