Phường Nhơn Bình (TP Quy Nhơn):
Một điển hình về công tác khuyến học
Với những nỗ lực của chính quyền, sự quan tâm, ủng hộ của người dân, năm 2010, phường Nhơn Bình (TP Quy Nhơn) đã được công nhận phường khuyến học, trở thành một điểm sáng của thành phố.
Hội Khuyến học phường Nhơn Bình (TP Quy Nhơn) vừa tổ chức hội nghị biểu dương 78 gia đình hiếu học tiêu biểu xuất sắc. Tại đây, nhiều gia đình hiếu học tiêu biểu xuất sắc thành đạt đã trao đổi về những kinh nghiệm trong nuôi dưỡng, giáo dục con, cháu học hành đỗ đạt.
Gia đình ông Lê Đình Phùng - 65 tuổi, ở KV1 - là một trong số những gia đình hiếu học tiêu biểu của phường Nhơn Bình. Ông Phùng nguyên Hiệu trưởng Trường THPT Nguyễn Thái Học (Quy Nhơn), vợ ông cũng từng là giáo viên của Trường Tiểu học số 1 Nhơn Bình. Vợ chồng ông có 2 con trai đều đã lập gia đình; trong đó con trai lớn đã tốt nghiệp thạc sĩ kiến trúc đang công tác tại Sở Quy hoạch - Kiến trúc TP Hồ Chí Minh, con trai thứ tốt nghiệp thạc sĩ xây dựng đang giảng dạy tại Trường Đại học Xây dựng miền Trung (Tuy Hòa, Phú Yên). Cả hai cô con dâu cũng đều thành đạt, làm việc ở các cơ quan nhà nước. Ông Phùng chia sẻ: “Gia đình tôi quan niệm đầu tư chuyện học cho con là trên hết. Trong đó phải có sự đồng thuận của hai vợ chồng”.
Còn gia đình ông Ngô Văn Tương - 71 tuổi, ở KV2 - cũng được nhiều người dân địa phương xem là tấm gương trong việc nuôi, dạy con cái. Ông Tương và vợ là kỹ sư nông nghiệp, về hưu đều tham gia hoạt động khuyến học ở địa phương. Gia đình ông có 3 người con trai đều đã lập gia đình và thành đạt, 4 cháu nội ngoan hiền và học giỏi. Ông Tương cho biết: “Tôi đã dạy các con trước hết phải học làm người, sau là học văn hóa - kỹ thuật để vận dụng vào trong cuộc sống và mang lại hiệu quả trong công việc. Tôi rất mừng khi các con, cháu vẫn duy trì được truyền thống hiếu học của ông bà, cha mẹ”.
Đó là hai trong số rất nhiều nhân tố điển hình xây dựng nên phường khuyến học Nhơn Bình. Hội Khuyến học phường Nhơn Bình hiện có 16 chi hội, với 63 tổ khuyến học. Toàn phường có 2.956 hộ gia đình được công nhận gia đình hiếu học, đạt tỉ lệ 60% tổng số hộ dân ở địa phương. Đến cuối năm 2012, Hội Khuyến học phường Nhơn Bình có 6/9 Chi hội khu phố và 1 Chi hội Trường Mẫu giáo được công nhận là Chi hội khuyến học.
Trong 3 năm (2010 - 2012), Hội đã vận động quỹ khuyến học được gần 180 triệu đồng, tổ chức khen thưởng cho hàng ngàn học sinh khá, giỏi, học sinh nghèo vượt khó học giỏi của địa phương. Bà Trần Thị Thanh Cúc, Phó Chủ tịch Hội Khuyến học TP Quy Nhơn, nhận định: “Hội Khuyến học phường Nhơn Bình là một trong 12 phường, xã đạt phường khuyến học của thành phố. Hội Khuyến học của phường đã phấn đấu xây dựng phong trào gia đình hiếu học, tổ dân phố, khu phố khuyến học đạt kết quả tốt. Đồng thời làm tốt công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập, vận động học sinh bỏ học trở lại lớp”.
PHI HÙNG