Giỏi làm ăn, gia đình khá giả
Khi mới lập gia đình, chị Trần Thị Phượng, ở thôn Trinh Vân Bắc, xã Mỹ Trinh, huyện Phù Mỹ, khá khó khăn về kinh tế. Học tập kinh nghiệm từ cha ruột của mình, chị Phượng vay vốn đầu tư nuôi vịt đẻ. Từ vài trăm con, hiện đàn vịt đẻ của chị đã tăng lên 1.700 con. Vào mùa khô hạn, chị bơm nước giếng lên mương để vịt bơi lội, sử dụng cám tổng hợp cho vịt ăn, tiêm phòng dịch cúm mỗi năm 2 lần. Vịt không dịch bệnh, ăn khỏe, mau lớn, tỉ lệ đẻ trứng rất cao; đặc biệt là thời điểm ra giêng, tỉ lệ đẻ trứng đạt hơn 90%. Chị Phượng cho biết: Với giá trứng ổn định 2.500 đồng/quả, từ đầu năm 2018 đến nay, mỗi ngày chị có lãi hơn 1 triệu đồng.
Chị Phượng chăm sóc con bò cái sắp sinh.
Khi có vốn, chị phát triển thêm nghề nuôi bò cái lai bán nghé. Mấy năm gần đây, trong chuồng nhà chị lúc nào cũng có 4 con bò cái nền, phối giống bò BBB, mỗi năm đẻ 4 con nghé, nuôi 3 - 4 tháng, chị bán thu khoảng 50 triệu đồng. “Vì nuôi bò thả rông trên núi nên không tốn kém gì nhiều, chỉ cần tiêm phòng đầy đủ, trồng cỏ voi phụ thêm là bò cái mập, mắn đẻ, nghé lớn nhanh hơn nhiều so với giống bò cỏ”, chị Phượng cho hay.
Rừng cũng mang lại nguồn thu nhập đáng kể của gia đình chị Phượng trong những năm gần đây. Gia đình chị đã phá bỏ gần 4 ha đào, năng suất bấp bênh, đầu ra không ổn định, để chuyển sang trồng keo tai tượng. Hơn 10 năm qua, chị đã bán 2 lứa keo, thu hơn 600 triệu đồng.
Có vốn, có nguồn phân chuồng dồi dào, chị cùng chồng đầu tư trồng lúa 3 vụ và ớt vụ Đông - Xuân. Mỗi năm gieo trồng 2 - 3 mẫu lúa, ngoài ăn, chăn nuôi, bình quân chị bán trên dưới 10 tấn lúa, thu 50 - 60 triệu đồng. Còn với 1 - 1,5 sào trồng ớt cao sản, chị đã thu lãi cả chục triệu đồng.
Dám nghĩ, dám làm, chị bàn với chồng đầu tư hàng trăm triệu đồng mua máy cày loại lớn, vừa cày bừa làm đất trồng trọt cho mình, vừa cày thuê cho bà con. Thuận vợ, thuận chồng, chịu thương, chịu khó, năng động, nên gia đình chị Phượng không những thoát nghèo, mà đã trở thành hộ có kinh tế khá giả, nuôi 2 con ăn học chu đáo.
Chị Lê Thị Kim Hà, Chủ tịch Hội LHPN xã Mỹ Trinh, nhận xét: “Gia đình chị Phượng không những làm kinh tế giỏi mà còn tích cực tham gia công tác hội phụ nữ, nhiều năm liền là gia đình văn hóa xuất sắc. Chị Phượng vừa được UBND tỉnh tặng bằng khen về thành tích sản xuất kinh doanh giỏi”.
XUÂN LỘC