Hội Nông dân huyện Tây Sơn: Ðào tạo nghề có hiệu quả
Một trong những nhiệm vụ trọng tâm của Hội Nông dân huyện Tây Sơn là đào tạo sơ cấp nghề cho lao động nông thôn trên địa bàn huyện. Hoạt động này đã đem lại hiệu quả thiết thực.
Tổ chức bài bản
Trong công tác đào tạo nghề, Hội Nông dân huyện Tây Sơn đặc biệt chú trọng khâu tuyên truyền và tuyển sinh. Ngay từ đầu năm, Hội thông tin đến các cơ sở hội về công tác đào tạo nghề hàng năm ở địa phương. Chi hội nông dân các thôn tiến hành khảo sát đối tượng tham gia học nghề, nhu cầu nghề cần học, chuẩn bị các điều kiện cơ sở vật chất cần thiết của lớp học nghề, hoàn tất hồ sơ thủ tục báo cáo chủ tịch hội cơ sở tham mưu và đăng ký với UBND các xã để triển khai mở lớp.
Học viên ở xã Tây Giang thực hành nghề điện dân dụng. Ảnh: Đ.M.T
Anh Nguyễn Văn Thảo, lớp trưởng lớp trồng và nhân giống nấm ở xã Tây Vinh, chia sẻ, từ khi được học nghề trồng nấm do Hội Nông dân xã tổ chức, các học viên được bồi dưỡng kiến thức, tận dụng được nguyên liệu rơm rạ tại chỗ để trồng nấm. “Có thể nói, làm ruộng và trồng nấm là 2 nghề song hành có hiệu quả”, anh Thảo đúc kết.
Anh Nguyễn Tường, chi hội trưởng nông dân thôn An Chánh, xã Tây Bình và cũng là học viên lớp nghề trồng cây gia vị, cho biết, trước kia ở thôn An Chánh ít người biết trồng cây ớt, sau khi học nghề trồng cây gia vị (hành, ớt, tỏi), các học viên của lớp đã áp dụng và nhiều người khác làm theo, tăng diện tích trồng ớt lên 5 ha và có thêm thu nhập từ cây trồng này.
Anh Bùi Thành Nhơn, Chủ tịch Hội Nông dân xã Bình Tường, cho biết, sau khi học nghề sửa chữa máy nông nghiệp do Hội tổ chức ở địa phương, một số học viên đã mở dịch vụ sửa chữa các loại máy phun lúa, máy cày đất, máy bơm nước… cho bà con lối xóm, thu nhập từ 1,5 - 3 triệu đồng/tháng.
Hiệu quả thiết thực
Bà Trần Thị Bích Lệ, Giám đốc Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp - Giáo dục thường xuyên huyện Tây Sơn, cho biết, các lớp nghề do Hội Nông dân huyện phối hợp tổ chức đã thực sự hiệu quả, nhiều học viên tự tạo được việc làm và có thu nhập ổn định.
Ông Nguyễn Tấn Thành, Chủ tịch Hội Nông dân huyện Tây Sơn, chia sẻ: Kinh nghiệm thực tiễn cho thấy, công tác tuyên truyền đến nơi đến chốn về ý nghĩa của đào tạo nghề cho lao động nông thôn là quan trọng nhất, sau đó là khâu khảo sát nhu cầu học nghề của bà con và công tác tuyển sinh. Điển hình, xã Bình Thuận đã mở được nhiều lớp nghề, gồm phòng và trị bệnh cho trâu bò, sửa chữa máy nông nghiệp, điện dân dụng, trồng và nhân giống nấm, quản lý dịch hại tổng hợp trên cây trồng. Xã Tây Vinh đã mở các lớp phòng và trị bệnh cho trâu bò, phòng và trị bệnh cho gà, trồng và nhân giống nấm…
Hầu hết học viên các lớp sơ cấp nghề trên địa bàn huyện, cả nghề nông nghiệp và nghề phi nông nghiệp, sau khi được cấp chứng chỉ, đã tự tạo thêm việc làm mới và có thu nhập khá, từng bước cải thiện đời sống, góp phần xây dựng nông thôn mới ở các địa phương.
ÐÀO MINH TRUNG