TX An Nhơn triển khai chương trình “Mỗi xã một sản phẩm”
Hội nghị triển khai chương trình quốc gia “Mỗi xã một sản phẩm” giai đoạn 2018 - 2020 đã được UBND TX An Nhơn tổ chức ngày 13.9, với sự tham dự của lãnh đạo 15 xã, phường trên địa bàn thị xã.
TX An Nhơn hiện có 24/28 làng nghề được tỉnh công nhận, trong đó có 19 làng nghề tiểu thủ công nghiệp và 5 làng nghề nông nghiệp. Địa phương có 5 sản phẩm làng nghề được Cục sở hữu trí tuệ công nhận sở hữu nhãn hiệu độc quyền gồm: Rượu Bàu Đá, Mai Vàng, bún Song Thằn, nón lá Gò Găng, bánh tráng Trường Cửu, đã tạo ra sự đa dạng, phong phú của các sản phẩm nông nghiệp, tiểu thủ công nghiệp. Thực hiện chương trình này, TX An Nhơn đã tiến hành cho 12/15 xã, phường đăng ký sản phẩm đặc trưng.
Chương trình quốc gia “Mỗi xã một sản phẩm” là chương trình phát triển kinh tế khu vực nông thôn theo hướng phát triển nội lực và gia tăng giá trị; là giải pháp, nhiệm vụ trong triển khai thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới. Trọng tâm của chương trình này là phát triển sản phẩm nông nghiệp, phi nông nghiệp, dịch vụ có lợi thế ở mỗi địa phương theo chuỗi giá trị, do các thành phần kinh tế tư nhân (DN, hộ sản xuất) và kinh tế tập thể thực hiện.
THANH MINH