Những tay nỏ họ Ðinh làng Giọt 1
Tại nội dung bắn nỏ ở những Hội thi thể thao các dân tộc thiểu số toàn quốc khu vực II (các tỉnh Nam Trung bộ, Tây Nguyên, Ðông Nam bộ) trong hơn chục năm trở lại đây, Bình Ðịnh rất mạnh. Danh tiếng “nỏ Bình Ðịnh” gắn liền với tên tuổi những tay nỏ họ Ðinh người Bana ở làng Giọt 1, xã Vĩnh An, huyện Tây Sơn.
Các VĐV nữ đang thi đấu môn bắn nỏ trong Đại hội TDTT tỉnh lần thứ VIII tổ chức cuối tháng 8.2018.
Trong 3 kỳ Hội thi này gần đây nhất (được tổ chức 2 năm 1 lần), nhờ đầu tư lớn và liên tục cho môn bắn nỏ, thành tích của các tỉnh, thành trong khu vực tốt hơn rất nhiều. Dù số HCV có giảm dần (7 HCV năm 2013; 2 HCV năm 2015; 1 HCV năm 2017) nhưng các VĐV Bình Định với những tay nỏ họ Đinh vẫn là một thế lực đáng gờm.
Không chỉ là một VĐV xuất sắc, ông Đinh Nhin còn là nghệ nhân rất giỏi chế tác, cải tiến nỏ để góp phần thi đấu đạt hiệu quả cao hơn. Điều quan trọng hơn nữa là ông đã truyền lại được tâm huyết, kỹ thuật, kinh nghiệm và đặc biệt tinh thần khổ luyện nghiêm túc cho các con mình trước khi qua đời.
Ông Sử Duy Nhất, Trưởng Phòng Huấn luyện thể thao (Trung tâm Huấn luyện và Thi đấu thể thao tỉnh), cho biết: “Cách đây khoảng 5 năm, ông Đinh Nhin qua đời, dù vậy các con ông là Đinh Thưa, Đinh Thép, Đinh Thị Rêu vẫn tiếp nối truyền thống đem về rất nhiều huy chương cho huyện, tỉnh khi tranh tài môn bắn nỏ. Tại Hội thi thể thao các dân tộc thiểu số toàn quốc khu vực II năm 2017, VĐV Đinh Thép đã đem về tấm HCV bắn nỏ duy nhất cho đoàn Bình Định!”.
Thi đấu môn bắn nỏ tại Đại hội TDTT tỉnh lần thứ VIII tổ chức cuối tháng 8 vừa qua, 3 anh em Đinh Thưa, Đinh Thép, Đinh Thị Rêu tiếp tục thâu tóm hầu hết giải cao nhất ở tất cả các nội dung. Con gái anh Đinh Thưa là Đinh Thị Thương (16 tuổi - VĐV trẻ tuổi nhất tham gia môn này), dù không đoạt huy chương nhưng đã thể hiện triển vọng đi xa. “Anh em chúng tôi luôn thực hiện theo lời dặn dò của cha, cố gắng giữ gìn bắn nỏ là môn thể thao mang bản sắc văn hóa truyền thống của người Bana. Tôi cũng cho con gái tập làm quen với bắn nỏ từ nhỏ...”, xạ thủ Đinh Thưa chia sẻ.
Qua môn bắn nỏ tại Đại hội TDTT tỉnh vừa qua cũng cho thấy một số vấn đề trong việc gầy dựng lực lượng VĐV kế cận ở các địa phương, khi chỉ có 7/11 huyện, thị xã, thành phố trong tỉnh tham gia. Trong khi huyện Hoài Nhơn, TP Quy Nhơn đã cố gắng đầu tư nhiều hơn cho VĐV tham gia môn này, thì lại vắng bóng VĐV các huyện: Hoài Ân, Phù Cát là hai địa phương thường có VĐV thi đấu môn bắn nỏ ở Ngày hội Văn hóa – Thể thao các dân tộc thiểu số miền núi tỉnh.
Thời gian tới, việc luyện tập môn bắn nỏ ở các huyện không nên chỉ tập trung khi có giải thi đấu, mà cần có “tầm nhìn xa” hơn góp phần gìn giữ bản sắc văn hóa truyền thống của đồng bào các dân tộc thiểu số miền núi trên địa bàn tỉnh. Từ đó, có kế hoạch gầy dựng phong trào luyện tập, nhất là lực lượng học sinh ở các trường học miền núi, trung du.
Đồng thời ngành chức năng, các địa phương cần quan tâm phối hợp nhiều giải thi đấu bắn nỏ theo các lứa tuổi, nhằm khuyến khích VĐV trẻ luyện tập, thi đấu. Điều này cũng sẽ góp phần gầy dựng lực lượng VĐV có chiều sâu hơn cho bắn nỏ Bình Định khi tranh tài tại các giải khu vực, toàn quốc trong tình hình ngày càng cạnh tranh quyết liệt.
“Bắn nỏ là môn thể thao truyền thống rất nên được quan tâm gìn giữ. Trung tâm VH-TT&TT huyện Vĩnh Thạnh đã đặt làm một số nỏ thật tốt, dự kiến trong năm 2019 sẽ phối hợp với Trường Phổ thông DTNT Vĩnh Thạnh, trước mắt tuyển chọn khoảng vài chục học sinh luyện tập thường xuyên. Chúng tôi hy vọng sẽ tạo được nguồn VÐV thi đấu môn bắn nỏ nhờ cách làm này”
Ông ĐINH Y OAI, Giám đốc Trung tâm VH-TT&TT huyện Vĩnh Thạnh
HOÀI THU