Khai quật di tích Thành Hoàng Đế lần thứ 6:
Phục vụ quy hoạch xây dựng Đền thờ Thái Đức Nguyễn Nhạc
(BĐ) - Ban Quản lý Di tích tỉnh và Viện Khoa học xã hội vùng Nam Bộ đang tiến hành đợt khai quật khảo cổ lần thứ 6 tại di tích lịch sử quốc gia Thành Hoàng Đế (xã Nhơn Hậu, thị xã An Nhơn).
Đợt khai quật lần này được tiến hành tại khu vực phía Đông của Tử Cấm thành (còn gọi là Tử thành, Thành con) với diện tích đào khai quật 890m2, khu vực nghiên cứu rộng 20.000m2.
Ông Đặng Hữu Thọ, Giám đốc Ban Quản lý Di tích tỉnh, cho biết: Thành Hoàng Đế đã qua 5 lần khai quật, tuy nhiên đây là lần đầu tiên thực hiện khai quật bên ngoài phạm vi Thành Con. Ngoài phục vụ công tác nghiên cứu, mục đích của đợt khai quật lần này nhằm thám sát, thu thập thêm cứ liệu lịch sử để phục vụ cho công tác quy hoạch xây dựng Đền thờ Thái Đức Nguyễn Nhạc.
Đợt khai quật kéo dài đến ngày 22.10.
SAO LY