Hội Nông dân tỉnh tổ chức Đại hội lần thứ XVI
(BĐ) - Ngày 20.9, tại TP Quy Nhơn, Hội Nông dân (HND) tỉnh tổ chức Đại hội đại biểu lần thứ XVI, nhiệm kỳ 2018-2023.
Đồng chí Nguyễn Thanh Tùng, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh tặng bức trướng của Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh (khóa XIX) cho Đại hội. Ảnh: Văn Lưu
Dự Đại hội có đồng chí Đinh Khắc Đính, Phó Chủ tịch Trung ương HND Việt Nam; đồng chí Nguyễn Thanh Tùng, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh và các đồng trong Ban thường vụ Tỉnh ủy; đồng chí Nguyễn Tuấn Thanh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, cùng các nguyên lãnh đạo tỉnh và lãnh đạo HND tỉnh qua các thời kỳ; đại diện các sở, ngành và 290 đại biểu đại diện cho hơn 225 ngàn hội viên nông dân (HVND) trong tỉnh.
Trong nhiệm kỳ 2013-2018, các cấp HND đã bám sát nhiệm vụ chính trị, xây dựng tổ chức hội vững mạnh và phát triển phong trào nông dân thi đua yêu nước rộng khắp với trên 60.000 lượt nông hộ đạt danh hiệu nông dân sản xuất kinh doanh giỏi/năm.
Tuy vậy, công tác tổ chức Hội ở một số địa phương vẫn còn mang tính hình thức, nội dung hoạt động chưa phong phú; tình trạng ngư dân xâm phạm lãnh hải nước ngoài và nông dân tham gia khiếu kiện đông người, vượt cấp vẫn còn xảy ra ở nhiều địa phương.
Ban chấp hành HND tỉnh nhiệm kỳ 2018-2023 ra mắt tại Đại hội. Ảnh: Văn Lưu
Trong nhiệm kỳ 2018 - 2023, HND tỉnh phấn đấu kết nạp mới từ 20-25.000 hội viên; 100% cán bộ và 95% HVND được phổ biến chủ trương Chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước. Hàng năm có 50% số hộ đăng ký đạt danh hiệu SXKDG.
Phát biểu chỉ đạo tại Đại hội, đồng chí Đinh Khắc Đính và đồng chí Nguyễn Thanh Tùng đã biểu dương, ghi nhận những thành tích mà các cấp HND và HVND đạt được trong nhiệm kỳ qua; đồng thời yêu các cấp HND cần tập trung xây dựng tổ chức Hội vững mạnh về chính trị, tư tưởng.
Đại hội đã bầu 30 đồng chí vào Ban Chấp hành HND tỉnh lần thứ XVI, nhiệm kỳ 2018 – 2023; đồng chí Đặng Hoài Tân được bầu làm Chủ tịch HND tỉnh, nhiệm kỳ 2018 - 2023.
T.SỸ