Nâng cao chất lượng hoạt động các hợp tác xã nông nghiệp
Những năm qua, cùng với sự nỗ lực của các HTX, sự hỗ trợ của Trung ương và tỉnh về cơ sở hạ tầng, nguồn vốn vay ưu đãi... đã giúp các HTXNN từng bước nâng cao chất lượng hoạt động. Một số HTXNN hoạt động hiệu quả, giúp gia tăng giá trị sản xuất nông nghiệp, tăng thu nhập cho thành viên.
Tích cực hỗ trợ
Toàn tỉnh hiện có 156 HTXNN đang hoạt động. Theo Chi cục Phát triển nông thôn (Sở NN&PTNT), năm 2017 - 2018, với kinh phí 2,7 tỉ đồng từ nguồn vốn chương trình xây dựng nông thôn mới (XDNTM), ngành Nông nghiệp tỉnh đã hỗ trợ các HTXNN trong tỉnh đầu tư kết cấu hạ tầng, bồi dưỡng nguồn nhân lực, hỗ trợ sản xuất theo hướng liên kết chuỗi giá trị gắn với tiêu thụ sản phẩm…; đồng thời hỗ trợ thành lập mới nhiều HTXNN, giúp các địa phương tổ chức sản xuất theo tiêu chí XDNTM.
Dịch vụ kinh doanh phân bón của HTXNN 1 Phước Sơn. Ảnh: N.NHUẬN
Ông Hoàng Xuân Bình, Phó Chi cục trưởng Chi cục Phát triển nông thôn, cho biết: “Với sự hỗ trợ tích cực nhiều mặt, sau khi tổ chức lại hoạt động theo Luật HTX 2012, các HTXNN trong tỉnh được củng cố, phát triển. Các cấp ủy Đảng, chính quyền địa phương cũng đã quan tâm nhiều hơn đến kinh tế tập thể, hỗ trợ các HTX hoạt động có hiệu quả, doanh thu tăng, thu nhập của thành viên được cải thiện đáng kể”.
Năm 2016, HTXNN 1 Phước Sơn (xã Phước Sơn, huyện Tuy Phước) được ngành Nông nghiệp tỉnh hỗ trợ 75 triệu đồng để mua máy cuốn rơm, bằng 50% giá trị máy (150 triệu đồng); đến năm 2018, HTX được tiếp tục hỗ trợ kinh phí 200 triệu đồng để xây dựng sân phơi lúa, giúp HTX đảm nhận tốt các khâu trong sản xuất, tiêu thụ lúa giống với DN. Ông Hồ Ngọc Dũng, Giám đốc HTXNN 1 Phước Sơn, chia sẻ: “Có sân phơi và máy cuốn rơm đã giảm tải khó khăn về nông sản sau thu hoạch, tăng năng suất lao động, hiệu quả sản xuất”.
Còn ông Phạm Văn Tân, Giám đốc HTXNN 2 Nhơn Thọ (xã Nhơn Thọ, TX An Nhơn), cho biết: “Để giúp HTX thực hiện tốt liên kết với Tổng công ty Giống cây trồng Thái Bình trong việc cung ứng, bao tiêu sản phẩm lúa giống cho hộ thành viên, từ năm 2017 - 2018, ngành Nông nghiệp tỉnh đã hỗ trợ kinh phí 600 triệu đồng để HTX xây dựng nhà kho, sân phơi và cửa hàng vật tư nông nghiệp. Nhờ đó, kết quả liên kết tốt hơn”.
Ông Phạm Văn Thụy, Phó phòng Kinh tế - Chính sách của Liên minh HTX tỉnh, cho hay: “Đến nay, trên địa bàn tỉnh có 24/152 HTXNN được tỉnh hỗ trợ liên kết với DN trong sản xuất, tiêu thụ nông sản. Ngoài ra, Liên minh HTX Việt Nam cũng hỗ trợ 2 mô hình sản xuất, tiêu thụ sản phẩm theo chuỗi giá trị cho HTXNN Cát Tài (Phù Cát) sản xuất đậu phụng và HTXNN Ngọc An (Hoài Nhơn) sản xuất dầu dừa tinh khiết, bánh tráng nước dừa”…
Nâng cao chất lượng hoạt động
Song song với công tác hỗ trợ, thực hiện Quyết định 2261/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ phê duyệt chương trình hỗ trợ phát triển HTX giai đoạn 2015 - 2020, tỉnh ta đã ban hành Đề án đổi mới, phát triển các tổ chức kinh tế hợp tác trong nông nghiệp tỉnh Bình Định đến năm 2020, định hướng đến năm 2030. Thực hiện Đề án, ngành Nông nghiệp tỉnh đã tổ chức phát động phong trào thi đua đổi mới, phát triển các HTXNN theo Luật HTX 2012, góp phần thực hiện tái cơ cấu ngành Nông nghiệp và XDNTM giai đoạn 2017 - 2020 trên địa bàn tỉnh.
Theo ông Hoàng Xuân Bình, trong thời gian đến, để thực hiện có hiệu quả định hướng đổi mới, phát triển các HTXNN của tỉnh; ngành Nông nghiệp tỉnh đẩy mạnh tuyên truyền chủ trương của Đảng, Nhà nước về kinh tế hợp tác; đổi mới phát triển các tổ chức kinh tế hợp tác, tăng cường bồi dưỡng đội ngũ cán bộ quản lý, thu hút cán bộ trẻ tốt nghiệp đại học, cao đẳng về làm việc tại các HTX; hỗ trợ xây dựng và nhân rộng các mô hình ứng dụng công nghệ cao trong liên kết sản xuất, tiêu thụ nông sản…
Ông Ngô Thanh Lý, Chủ tịch Liên minh HTX tỉnh, cho biết: Tháng 8.2018, UBND tỉnh đã ban hành quyết định thành lập Quỹ Hỗ trợ và phát triển HTX tỉnh Bình Định cùng với điều lệ hoạt động của Quỹ. Dự kiến đến năm 2019, Quỹ sẽ chính thức triển khai hoạt động. Quỹ hoạt động tốt sẽ trở thành một kênh để các HTX, Liên hiệp HTX dễ tiếp cận nguồn vốn vay ưu đãi đầu tư phát triển sản xuất kinh doanh, nâng cao hiệu quả hoạt động, góp phần chuyển dịch cơ cấu kinh tế, tạo việc làm, tăng thu nhập, góp phần phát triển kinh tế tập thể và phát triển KT-XH của địa phương.
NGỌC NHUẬN