Nhân Ngày toàn dân phòng cháy chữa cháy 4.10:
Mỗi người cần nâng cao ý thức phòng cháy
9 tháng đầu năm 2013, toàn tỉnh đã xảy ra 40 vụ cháy (tăng 7 vụ so với cùng kỳ năm trước), làm 2 người chết, 1 người bị thương (do đốt thực bì), thiệt hại về tài sản ước trên 4 tỉ đồng.
Cháy vì chủ quan, thiếu ý thức
Các địa phương xảy ra nhiều vụ cháy nhất là: TP Quy Nhơn (19 vụ), thị xã An Nhơn (6 vụ), Hoài Nhơn (4 vụ), Hoài Ân và Phù Cát mỗi nơi 2 vụ. Về nguyên nhân gây cháy, có 13 vụ liên quan đến sự cố điện, thiết bị điện; 8 vụ bị sự cố hệ thống và thiết bị; 4 vụ do đốt và tự đốt; 2 vụ do sơ suất trong quá trình hàn cắt kim loại; 2 vụ do trẻ em nghịch lửa…
Một trong những vụ cháy gây thiệt hại lớn là vụ cháy ở cơ sở sản xuất bột nhang của ông Trịnh Chương ở CCN Gò Mít (thuộc thị trấn Ngô Mây, huyện Phù Cát) vào khoảng 19 giờ ngày 11.5. Do vụ cháy xảy ra buổi tối, cộng với việc cơ sở chứa nguyên liệu dễ cháy, nên dù đã huy động nhiều lực lượng cùng đến chữa cháy nhưng mãi cho đến 2 giờ ngày 12.5, đám cháy mới được khống chế hoàn toàn. Toàn bộ nhà xưởng rộng khoảng 350m2 cùng các thiết bị, máy móc của cơ sở đã bị thiêu rụi, thiệt hại ước tính hàng tỉ đồng.
Thời gian qua, cũng đã xảy ra một vài trường hợp cháy rừng gây chết người hoặc bị thương vì sự thiếu kiến thức và chủ quan của người lớn hoặc từ sự nghịch ngợm của trẻ con. Sáng 30.8, trong khi đi đốt thực bì tại rẫy bạch đàn của gia đình, vì sơ ý và không có kinh nghiệm trong việc này, bà Nguyễn Thị Thanh (SN 1957, ở thôn Lại Khánh Tây, xã Hoài Đức, huyện Hoài Nhơn) đã bị chết vì ngạt khói. Trước đó, vào khoảng tháng 6.2013, một học sinh lớp 2 ở xã Mỹ Châu, huyện Phù Mỹ, nghịch lửa đốt rơm làm cháy chuồng bò cùng một số tài sản khác của nhà hàng xóm, thiệt hại khoảng 40 triệu đồng.
Theo nhận định chung của Phòng Cảnh sát PCCC và cứu hộ - cứu nạn, CA tỉnh, tình hình cháy vẫn diễn biến phức tạp, gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản. Nguyên nhân dẫn đến tình trạng trên là do nhiều nơi chưa thực sự quan tâm và đầu tư đúng mức cho công tác PCCC. Mặt khác, nhiều người vẫn còn tâm lý chủ quan, không thực hiện đầy đủ các quy định về PCCC khi sử dụng điện, bếp có ngọn lửa trần…
Nâng cao ý thức phòng cháy
Từ đầu năm đến nay, Phòng Cảnh sát PCCC và cứu hộ - cứu nạn, CA tỉnh, đã tiến hành kiểm tra, xử phạt vi phạm hành chính 34 trường hợp vi phạm các quy định về PCCC, phạt tiền gần 100 triệu đồng; kiểm tra, hướng dẫn an toàn về PCCC cho 861 cơ sở và kiểm tra các chuyên đề về nhà cao tầng, cơ sở sản xuất bột nhang, kinh doanh khí đốt hóa lỏng; lập mới và bổ sung 30 phương án chữa cháy, hướng dẫn và phối hợp cơ sở thực tập 38 phương án chữa cháy.
“Ngoài nhiệm vụ PCCC, chúng tôi còn được giao thêm nhiệm vụ cứu hộ cứu nạn với nhiệm vụ: cứu người bị nạn trong đám cháy, cứu người bị nạn ở sông hồ, suối, đầm đìa, bị kẹt trong nhà cao tầng, thang máy, dưới hầm, hố sâu…. Lâu nay, người dân cứ nghĩ nếu hỏa hoạn thì mới gọi cảnh sát PCCC, nhưng nay, khi gặp các sự cố trên, bà con cũng bấm số 114 để nhờ cứu viện kịp thời”.
Đại tá PHẠM ĐÌNH TRUNG, Trưởng Phòng cảnh sát PCCC và cứu hộ - cứu nạn
Mới đây, sáng 30.9, Phòng Cảnh sát PCCC và cứu hộ - cứu nạn, CA tỉnh, phối hợp với BQL khu căn hộ Hoàng Anh Gia Lai (đường Hoàng Quốc Việt, Quy Nhơn) tổ chức thực tập công tác PCCC, cứu tài sản và cứu hộ cứu nạn có nhiều lực lượng tham gia. Ông Lê Văn Thắng, Trưởng BQL khu căn hộ Hoàng Anh Gia Lai, nhận xét: “Tại buổi thực tập, lực lượng cảnh sát PCCC đã hướng dẫn cho BQL cũng như các hộ dân đang sống ở đây áp dụng, thực hiện các thao tác cần thiết chữa cháy, đảm bảo an toàn cứu người và tài sản khi xảy ra hỏa hoạn ở các khu chung cư cao tầng. Đây là những kỹ năng rất cần thiết để ứng phó khi xảy ra hỏa hoạn ở những khu nhà ở cao tầng. Hiện ở đây có 230/265 căn hộ đang có người sinh sống từ tầng 1 đến tầng 15, từ năm 2010 đến nay”.
Thực tập phương án phòng cháy chữa cháy chung cư Hoàng Anh Gia Lai
Nguồn video: Đài PT - TH Bình Định
Đại tá Phạm Đình Trung, Trưởng phòng Cảnh sát PCCC và cứu hộ - cứu nạn, CA tỉnh, cho biết: “Trong năm 2013, công tác PCCC tiếp tục hướng về cơ sở. Thời gian qua, chúng tôi đã tổ chức nhiều đợt tuyên truyền về tăng cường công tác PCCC tại cơ quan, khu dân cư, các chợ, phát huy tính chủ động của các lực lượng tại chỗ ứng cứu kịp thời khi xảy ra sự cố..., xây dựng được 4 cụm dân cư và KCN an toàn về PCCC. Tuy nhiên, để công tác PCCC thực sự hiệu quả, mỗi người dân đều phải luôn nâng cao ý thức phòng “bà hỏa”. Bởi, khi sự cố xảy ra thì bản thân người dân và gia đình họ là những người chịu hậu quả nặng nề nhất”.
THU HÀ