Cấp 287 giấy chứng nhận an toàn thực phẩm
(BĐ) - Thực hiện nhiệm vụ quản lý chất lượng vệ sinh an toàn thực phẩm trong lĩnh vực chế biến, kinh doanh sản phẩm nông lâm sản và thủy sản, 9 tháng đầu năm 2018, Chi cục Quản lý chất lượng nông lâm sản và thủy sản (Sở NN&PTNT) đã kiểm tra xếp loại và kiểm tra định kỳ 210 cơ sở sản xuất, kinh doanh nông lâm, thủy sản và cấp 70 giấy chứng nhận đủ điều kiện an toàn thực phẩm. Như vậy, đến nay Chi cục đã cấp 287 giấy chứng nhận an toàn thực phẩm cho các cơ sở sản xuất, kinh doanh nông lâm, thủy sản trên địa bàn tỉnh; trong đó có 20 cơ sở đạt loại A, 183 cơ sở loại B, 77 cơ sở loại C và 7 cơ sở ngừng hoạt động.
Ngoài ra, Chi cục còn kiểm tra 58 cơ sở sản xuất, kinh doanh nông lâm, thủy sản và phối hợp các đoàn kiểm tra liên ngành vệ sinh an toàn thực phẩm tiến hành kiểm tra 142 cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm. Qua đó, phát hiện và xử phạt 34 cơ sở vi phạm các quy định về vệ sinh an toàn thực phẩm, với số tiền trên 140 triệu đồng. Chi cục đã lấy 537 mẫu giám sát, kiểm soát dư lượng các chất độc hại và kháng sinh cấm trong sản phẩm nông lâm, thủy sản; kết quả phân tích có 19 mẫu vi phạm an toàn thực phẩm.
ÐOAN NGỌC