Gần 3.000 tàu cá thiếu và trễ hạn giấy phép khai thác thủy sản
(BĐ) – Theo Chi cục Thủy sản tỉnh, Bình Định hiện có 2.891 tàu cá không có và trễ hạn giấy phép khai thác thủy sản.
Trong số này, TP Quy Nhơn có 1.090 tàu, Tuy Phước 521 tàu, Phù Cát 348 tàu, Phù Mỹ 594 tàu và Hoài Nhơn 415 tàu.
Phần lớn các tàu cá nói trên thuộc diện phát sinh đóng mới, cải hoán, thay máy hoặc mua bán không có giấy tờ hợp lệ, không làm thủ tục đăng ký, đăng kiểm nên không có giấy phép khai thác thủy sản.
Ngoài ra, một số tàu cá mang biển hiệu Bình Định hoạt động ngoài tỉnh và thực hiện đăng kiểm tại các tỉnh khác, không làm thủ tục gia hạn giấy phép khai thác thủy sản.
Chi cục Thủy sản đang phối hợp với chính quyền các địa phương vận động và hướng dẫn ngư dân cung cấp thông tin về tàu cá, tiến hành đăng ký, đăng kiểm, trên cơ sở đó cấp giấy phép khai thác thủy sản cho ngư dân.
MINH HẰNG