Nhìn lại Chiến dịch Thanh niên tình nguyện hè 2018: Ghi đậm dấu ấn
Chiến dịch Thanh niên tình nguyện hè 2018 với chủ đề “Tuổi trẻ sáng tạo, tình nguyện vì cộng đồng” được các cấp bộ Ðoàn trong toàn tỉnh triển khai sâu rộng và đã phát huy vai trò xung kích, tình nguyện của ÐVTN bằng những việc làm cụ thể, thiết thực trong tham gia phát triển KT-XH tại địa phương.
ĐVTN Trường ĐH Quy Nhơn thực hiện chiến dịch Mùa hè xanh tại xã Bình Tân (huyện Tây Sơn).
Thực chất, trọng tâm
Anh Lương Đình Tiên, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh đoàn, cho biết: Chiến dịch Thanh niên tình nguyện (TNTN) hè năm nay được triển khai thực hiện đồng loạt. Nội dung các chương trình phù hợp với từng nhóm đối tượng. Mỗi hoạt động trong từng chương trình đã bám sát tình hình thực tế ở địa phương, các khâu đột phá, các nhiệm vụ trọng tâm của tỉnh. 100% các huyện, thị, thành đoàn đều tổ chức lễ ra quân hưởng ứng với các công trình, phần việc thanh niên tập trung giải quyết những việc mới, việc khó.
Đặc biệt, các chỉ tiêu đề ra trong Chiến dịch TNTN hè năm 2018 cơ bản hoàn thành, một số chỉ tiêu vượt kế hoạch đề ra. Trên nền chủ đề lớn, Tỉnh đoàn đã thành lập 245 đội hình hoạt động tình nguyện, với gần 9.500 ĐVTN tham gia theo từng chủ đề cụ thể: Tiếp sức mùa thi, Hành quân xanh, Kỳ nghỉ hồng, Mùa hè xanh. Các đội ra quân thực hiện các hoạt động: hỗ trợ thí sinh và người nhà tham dự kỳ thi THPT Quốc gia; làm đường bê tông nông thôn, thắp sáng đường quê; cấp, đổi chứng minh nhân dân, khám bệnh cấp thuốc miễn phí; phát quang, nạo vét kênh mương; tặng quà cho các gia đình chính sách, thiếu nhi có hoàn cảnh khó khăn…Các hoạt động này đã mang lại kết quả tích cực với những con số nổi bật, ấn tượng: Thực hiện hàng trăm công trình, phần việc xây dựng nông thôn mới; trao tặng gần 3.500 suất quà, học bổng với tổng giá trị gần 1,6 tỉ đồng.
Anh Nguyễn Khắc Khanh, Bí thư Đoàn trường ĐH Quy Nhơn, cho biết: “17 đội TNTN với gần 700 ĐVTN của trường đã về các địa phương khó khăn trong và ngoài tỉnh thực hiện nhiều công trình, phần việc hướng vào giải quyết những vấn đề bức thiết của cuộc sống như làm đường giao thông, tuyên truyền pháp luật, vệ sinh môi trường, tổ chức ôn tập hè cho thiếu nhi. Tham gia chiến dịch, đã giúp cho sinh viên trường nhận rõ giá trị của lao động, của sự rèn luyện, cống hiến và thấy mình trưởng thành hơn”.
Chiến dịch TNTN hè năm nay còn cập nhật chủ trương phát triển du lịch biển của tỉnh; từ đó, hướng trọng tâm vào chủ đề này, bằng việc tổ chức 625 buổi ra quân dọn vệ sinh môi trường thu gom trên 105 tấn rác thải các loại; phát quang, làm sạch 130km đường nông thôn; tổ chức ra quân làm sạch hơn 50 km bờ biển và trồng 3.480 cây xanh. Đặc biệt, năm nay Tỉnh đoàn đã thực hiện được 2 công trình thanh niên lớn, đó là làm mới 1 km đường bê tông nông thôn tại xã Cát Sơn (huyện Phù Cát) và tổ chức các hoạt động giúp người dân làng O2, xã Vĩnh Kim (huyện Vĩnh Thạnh) với tổng số tiền gần 500 triệu đồng.
ĐVTN làm đường bê tông nông thôn tại xã Cát Sơn.
Nâng chất hoạt động
Một điều dễ nhận thấy là các hoạt động trong Chiến dịch TNTN hè có tính chuyên môn hóa cao hơn, thể hiện ở việc triển khai các chủ đề tình nguyện phù hợp với từng nhóm đối tượng tham gia. Với mỗi chủ đề hoạt động, Tỉnh đoàn đều tổ chức ra quân một hoạt động mẫu ở cấp tỉnh; sau đó, các cơ sở đoàn sẽ học tập và về triển khai tại địa phương, đơn vị mình. Tuy vậy, việc tổ chức chiến dịch theo từng chủ đề đã khiến một số cơ sở Đoàn khá lúng túng do khó khăn về nguồn nhân lực. Vì vậy, nơi nào có đội hình TNTN cấp tỉnh về làm thì hoạt động hiệu quả, thể hiện qua những công trình, phần việc cụ thể; còn không có thì hoạt động đơn lẻ, thiếu sự đồng bộ, quy mô tổ chức nhỏ. Đồng thời, một số tổ chức đoàn địa phương vẫn chưa thực sự quan tâm, hỗ trợ tốt các đội TNTN cấp tỉnh, dù làm việc ngay tại địa phương mình. Đặc biệt, chỉ tiêu đăng ký với Trung ương Đoàn trong Chiến dịch là phấn đấu mỗi đoàn viên tham gia đề xuất 1 ý tưởng, sáng kiến tại website ytuongsangtao.net hoặc ứng dụng di động Sáng tạo trẻ chưa đạt.
Anh Lương Đình Tiên, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh đoàn, nhìn nhận: “Trên cơ sở kết quả của năm nay, chúng tôi đã chỉ đạo các cơ sở Đoàn rút kinh nghiệm. Thời gian tới, khuyến khích họ phát huy nội lực, coi trọng tổ chức hoạt động tình nguyện tại chỗ có sự tham gia của thanh niên địa phương. Đối với những địa phương yếu, Tỉnh đoàn sẽ có những biện pháp hỗ trợ cụ thể để cùng đưa phong trào đi lên”.
Một số chỉ tiêu cơ bản trong Chiến dịch TNTN hè đạt 100% so với chỉ tiêu đăng ký với Trung ương Ðoàn:
Xây dựng 10 ngôi nhà nhân ái, tổ chức 3 hoạt động quảng bá du lịch của tỉnh; tư vấn, giới thiệu việc làm cho 5.400 người.
100% huyện, thị, thành đoàn và đoàn trực thuộc có ít nhất 1 hoạt động hỗ trợ thanh niên khởi nghiệp; ra quân thực hiện hoạt động “Ngày Chủ nhật xanh”, “Ngày thứ Bảy tình nguyện”, chiến dịch “Hãy làm sạch biển”; duy trì, sửa chữa hoặc xây dựng mới 1 điểm vui chơi cho thiếu nhi và có hoạt động hỗ trợ sửa chữa hoặc xây mới nhà tiêu hợp vệ sinh tại các trường học.
Ðoàn xã, phường, thị trấn thành lập mới hoặc duy trì hiệu quả ít nhất 1 “Tuyến đường văn minh” hoặc 1 mô hình “Làng, xã sáng - xanh - sạch - đẹp”; tổ chức tuyên truyền, triển khai trong ÐVTN cuộc vận động “Mỗi thanh niên 1 ý tưởng sáng tạo”; tổ chức tiếp nhận đoàn viên, tổ chức sinh hoạt hè cho đoàn viên, học sinh về nghỉ hè trên địa bàn.
HỒNG PHÚC