Phòng cháy chữa cháy tại các chợ, trung tâm thương mại trên địa bàn tỉnh: Vẫn còn lơ là, chủ quan
Công tác phòng cháy chữa cháy tại các chợ, trung tâm thương mại trên địa bàn tỉnh thời gian qua tuy đã được quan tâm; song nỗi lo nguy cơ cháy, nổ tiềm ẩn, nhất là vào những tháng cuối năm khi lượng hàng hóa, nhu cầu mua sắm tăng cao vẫn còn.
Cán bộ Đội công tác phòng cháy hướng dẫn một tiểu thương tại chợ Đầm thao tác sử dụng bình chữa cháy.
Vẫn còn lơ là
Sáng 1.10, cùng cán bộ Đội công tác phòng cháy thuộc Phòng Cảnh sát PCCC và cứu nạn, cứu hộ (CA tỉnh) kiểm tra công tác PCCC tại chợ Đầm (TP Quy Nhơn), chúng tôi nhận thấy trang thiết bị phục vụ PCCC tại chợ được trang bị khá đầy đủ, gồm 2 bể nước với tổng dung tích chứa 60 m3, 3 máy bơm nước, hơn 40 bình bột chữa cháy và một số vật dụng khác. Khi cán bộ Đội công tác phòng cháy yêu cầu nhân viên Ban quản lý chợ vận hành thử một số trang thiết bị, kết quả cho thấy công năng hoạt động hiệu quả.
Tuy vậy, những lỗ hổng về công tác PCCC tại chỗ vẫn còn. Cụ thể, Ban quản lý chợ chưa đầu tư xây dựng hệ thống chống sét; một số lối thoát nạn trong chợ còn bị tiểu thương lấn chiếm để trưng dụng hàng hóa; bình chữa cháy tại chỗ, một số trang thiết bị về điện dù được trang bị nhưng chưa thường xuyên kiểm tra, bảo dưỡng định kỳ dẫn tới rỉ sét; hệ thống chữa cháy vách tường chưa được lắp đặt.
Thiếu úy Nguyễn Thành Luân, cán bộ Đội công tác phòng cháy, đã nhắc nhở, yêu cầu các hộ tiểu thương sắp xếp hàng hóa gọn gàng, không được lấn chiếm lối thoát nạn; thường xuyên kiểm tra, bảo dưỡng hệ thống điện, nhất là hệ thống công tắc, cầu dao, đường dây dẫn và bình chữa cháy. Bên cạnh đó, yêu cầu Ban quản lý chợ Đầm khẩn trương xây dựng hệ thống chống sét để đảm bảo an toàn PCCC trong mùa mưa bão.
Trước đó, thực hiện kiểm tra công tác an toàn PCCC tại một số công trình trên địa bàn tỉnh, trong đó có chợ và trung tâm thương mại, đại tá Nguyễn Văn Long, Trưởng Phòng Cảnh sát PCCC và cứu nạn, cứu hộ, cũng cho biết: Việc chấp hành các quy định về an toàn PCCC trong quản lý, sử dụng điện, nguồn lửa, nguồn nhiệt ở các chợ, trung tâm thương mại trong tỉnh còn nhiều thiếu sót; đặc biệt là tình trạng tiểu thương câu mắc điện tùy tiện.
Ngoài ra, hệ thống đường dây dẫn điện quá cũ, nhưng chưa được kiểm tra, thay thế kịp thời dễ dẫn tới chạm chập gây cháy, nổ. Việc trang bị phương tiện, hệ thống PCCC tại một số chợ chưa được quan tâm đúng mức dẫn tới phương tiện PCCC còn thiếu, chưa đáp ứng được yêu cầu theo quy định. Hầu hết các chợ còn để xảy ra tình trạng khách hàng, tiểu thương để xe máy trong khu vực chợ làm cản trở lối thoát nạn, gây khó khăn cho công tác chữa cháy, di chuyển tài sản và thoát nạn khi có sự cố cháy, nổ xảy ra...
Đoàn kiểm tra đã ra quyết định xử phạt 12 trường hợp vi phạm với số tiền gần 20 triệu đồng và kiến nghị 138 vấn đề liên quan đến công tác PCCC; đồng thời, yêu cầu các đơn vị mắc sai sót khẩn trương khắc phục những tồn tại để đảm bảo an toàn về PCCC.
Chú trọng phòng ngừa
Đại tá Nguyễn Văn Long cho biết: Phòng đã chủ động phối hợp với các đơn vị chức năng đẩy mạnh công tác tuyên truyền, phổ biến kiến thức pháp luật về PCCC; khuyến cáo tiểu thương không được đốt nhang đèn, thờ cúng, sử dụng điện, bếp ga để nấu trong chợ; yêu cầu Ban quản lý chợ, trung tâm thương mại hàng ngày phải tổ chức tuyên truyền trên loa để cán bộ, công nhân viên, tiểu thương và khách hàng nâng cao ý thức phòng ngừa; tổ chức kiểm tra công tác PCCC, phương tiện, dụng cụ thường xuyên; thu gom bao bì, carton hoặc vật liệu dễ cháy; tổ chức rà soát, bổ sung, chỉnh lý việc xây dựng, thực tập phương án phòng cháy và cứu nạn, cứu hộ tại các công trình; củng cố số lượng và chất lượng hoạt động của Đội PCCC cơ sở đảm bảo thành thục các thao tác chữa cháy, cứu nạn, cứu hộ…
Ông Trần Phúc Danh, Trưởng Ban quản lý chợ Đầm, cũng cho biết: “Đơn vị sẽ khắc phục những tồn tại mà Đội công tác PCCC đã nêu ra. Bên cạnh đó, phân công Đội PCCC tại chỗ duy trì công tác PCCC 24/24; nghiêm cấm việc hút thuốc lá trong chợ, niêm yết nội quy chợ, các tiêu lệnh chữa cháy; thường xuyên kiểm tra và không để cho tiểu thương lấn chiếm lối đi lại để bày hàng hóa hoặc ở cổng chợ làm nơi buôn bán và treo móc hàng hóa gần dây điện”.
Đại tá Phạm Đình Trung, Phó Giám đốc CA tỉnh, yêu cầu: “Cháy, nổ có thể xảy ra bất cứ lúc nào, bất cứ ở đâu và không ngoại trừ một ai. Do đó, bên cạnh sự nỗ lực của các cơ quan chức năng, chính quyền địa phương thì mỗi người dân, trong đó có tiểu thương cần đề cao cảnh giác thường xuyên, liên tục, không để xảy ra cháy, nổ, góp phần bảo vệ an toàn tính mạng, tài sản của chính mình và những người xung quanh”.
TRỌNG LỢI