Nâng cao hiệu quả công tác xây dựng, thực thi, bảo vệ pháp luật
(BĐ) - UBND tỉnh vừa ban hành kế hoạch thực hiện ngày Pháp luật nước Cộng hòa XHCN Việt Nam năm 2018 trên địa bàn tỉnh với chủ đề: “Nâng cao hiệu quả công tác xây dựng, thực thi, bảo vệ pháp luật, ý thức tuân thủ pháp luật, góp phần xây dựng nhà nước liêm chính, hành động, kỷ cương, sáng tạo, hiệu quả; xã hội dân chủ, công bằng, văn minh”.
Theo kế hoạch, các sở, ngành, địa phương tổ chức mít-tinh hưởng ứng ngày Pháp luật gắn với tổng kết, đánh giá kết quả 5 năm triển khai ngày Pháp luật hoặc lồng ghép hưởng ứng thông qua hội nghị, hội thảo, tọa đàm. Yêu cầu đặt ra là linh hoạt, tiết kiệm, hiệu quả, phù hợp với từng đối tượng và có sức lan tỏa trong xã hội; ứng dụng mạnh mẽ công nghệ thông tin, kỹ thuật số trong triển khai.
Đồng thời, tôn vinh tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác xây dựng, thi hành và bảo vệ pháp luật; tham gia tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật, vận động nhân dân tuân thủ, chấp hành chính sách, pháp luật; xây dựng, phát hiện, nhân rộng mô hình hay, cách làm mới, hiệu quả, phù hợp với điều kiện, tình hình thực tiễn và yêu cầu nhiệm vụ chính trị của sở, ngành, cơ quan, đơn vị, địa phương.
Theo Luật Phổ biến, giáo dục pháp luật, kể từ năm 2013, ngày 9.11 hằng năm là ngày Pháp luật nước Cộng hòa XHCN Việt Nam. Mục đích của ngày này là nhằm tôn vinh Hiến pháp và pháp luật, giáo dục ý thức thượng tôn pháp luật đối với cán bộ, công chức, viên chức, nhân dân và doanh nhân.
M.LÂM