Lực lượng vũ trang tỉnh:
Sẵn sàng ứng phó với bão lũ
Ðang thời điểm mùa bão lũ, với tinh thần chủ động, LLVT tỉnh đã lên phương án sẵn sàng ứng phó, nhằm giảm thiểu thiệt hại về người và tài sản của Nhà nước và nhân dân.
Chuẩn bị chu đáo
Bước vào mùa mưa bão, công tác phòng chống lụt bão (PCLB) của LLVT tỉnh đã được triển khai từ tỉnh đến cơ sở với các đầu việc: Kiện toàn lại bộ máy PCLB, kiểm tra các phương tiện, mua sắm trang thiết bị, tổ chức huấn luyện… Với mục tiêu: Chủ động ứng cứu nhanh, có hiệu quả, tất cả vì an toàn tính mạng và tài sản của nhân dân, các đơn vị LLVT tỉnh đã xác định những địa bàn thấp trũng, có nguy cơ bị bão lũ, ngập nặng để đối phó.
Về nhân lực tham gia phòng chống bão lũ, bên cạnh lực lượng tại chỗ ở các địa phương như: Bộ đội thường trực, dân quân cơ động, dân quân tự vệ, dự bị động viên với tổng số gần 5.000 người, còn có thêm lực lượng của 12 đơn vị của Bộ Quốc phòng và Quân khu 5 đứng chân trên địa bàn cũng được huy động để tham gia bảo vệ tính mạng, tài sản của người dân khi thiên tai xảy ra. Đại tá Trần Thanh Sơn, Phó Chỉ huy trưởng, Tham mưu trưởng Bộ CHQS tỉnh, cho biết: “Lực lượng, phương tiện và tổ chức chỉ huy tham gia PCLB đã phân định rõ ràng, gắn vai trò, trách nhiệm của từng cá nhân, đơn vị. Phương án, địa điểm sơ tán dân khi ngập lụt cũng đã xác định. Đặc biệt, việc tính toán thời gian cơ động của các lực lượng đến nơi cần ứng cứu được cụ thể hóa chi tiết, tỉ mỉ. Phân đường giao thông khi bị nước lũ chia cắt được các đơn vị LLVT tỉnh tính đến, kể cả việc dự kiến các bãi đổ bộ máy bay cứu hộ, cứu nạn khi mưa bão lớn diễn ra. Với 3 khu vực trọng yếu là Hoài Nhơn, Phù Cát, Tuy Phước khi mưa lũ xảy ra thường gây thiệt hại lớn, để chủ động đối phó, lực lượng và phương tiện sẽ được điều động đến trước khi mưa bão xảy ra”.
Theo Bộ chỉ huy BĐBP tỉnh, bước vào mùa mưa bão, các đơn vị đã duy trì nghiêm các chế độ trực chỉ huy, quân số, phương tiện, thông tin 24/24, sẵn sàng tham gia ứng cứu kịp thời nhằm giảm tới mức thấp nhất các thiệt hại. BĐBP cũng thực hiện tốt phương châm “4 tại chỗ” trong công tác PCLB và tìm kiếm cứu nạn, đảm bảo tốt công tác hậu cần khi có tình huống xấu xảy ra.
Cuối tháng 9.2013, đoàn công tác của Quân khu 5 do thiếu tướng Nguyễn Ngọc Minh, Phó Tham mưu trưởng Quân khu, dẫn đầu đã về kiểm tra công tác PCLB và tìm kiếm cứu nạn của LLVT tỉnh. Qua kiểm tra tại Bộ CHQS tỉnh và các địa phương Hoài Nhơn, An Nhơn, đoàn kiểm tra Quân khu 5 đánh giá cao công tác chuẩn bị về lực lượng, phương tiện, trang bị cũng như kế hoạch sẵn sàng xử lý tình huống khi thiên tai xảy ra.
Sẵn sàng ứng phó
Trung tá Nguyễn Văn Dư, Phó Chỉ huy trưởng, Tham mưu trưởng Ban CHQS huyện Tuy Phước, cho biết: “Là huyện có nhiều xã vùng thấp trũng và ven biển, nên công tác PCLB, tìm kiếm cứu nạn luôn được Ban CHQS huyện, Ban CHQS các xã và các đơn vị, ban, ngành trong toàn huyện đặt lên hàng đầu. Ngay từ đầu mùa mưa, chúng tôi đã có kế hoạch và phương án cụ thể để PCLB và tìm kiếm cứu nạn. Chúng tôi cũng xác định các địa bàn xung yếu để tăng cường lực lượng, phương tiện khi mưa bão xảy ra là Phước Thuận, Phước Sơn, Phước Hòa, Phước Thắng…”.
Trong tháng 9.2013, Ban CHQS huyện Tuy Phước đã thành lập Đội xung kích PCLB và tìm kiếm cứu nạn gồm 15 đồng chí, được trang bị xe u-oát, canô, phao cứu sinh, áo phao, nhà bạt, cuốc, xẻng, bao cát… Thiếu tá Nguyễn Văn Hiệp, Trợ lý tác chiến kiêm Đội trưởng Đội xung kích PCLB và tìm kiếm cứu nạn Ban CHQS huyện Tuy Phước, cho biết: “Nhiệm vụ của Đội xung kích là cơ động lực lượng, phương tiện, kịp thời tham gia cứu nạn và khắc phục hậu quả thiên tai, lũ lụt trên địa bàn, hạn chế thấp nhất thiệt hại về người, tài sản của Nhà nước, quân đội và nhân dân”.
Với Phù Cát và Hoài Nhơn, Ban CHQS các địa phương này cũng đã chuẩn bị sẵn sàng về lực lượng, phương tiện để chủ động ứng phó với bão lụt. Thượng tá Trần Đình Chơi, Chỉ huy trưởng Ban CHQS huyện Phù Cát, cho biết, vốn là một trong những địa phương thường bị thiệt hại nặng khi mưa lũ xảy ra, nên bước vào mùa mưa bão năm nay, LLVT trên địa bàn huyện đã triển khai phương án PCLB, tìm kiếm cứu nạn với lực lượng hơn 400 người, cùng xuồng máy và nhiều vật dụng để phục vụ công tác PCLB và giúp dân khắc phục hậu quả.
NGUYỄN PHÚC