Chủ động phòng chống, sẵn sàng ứng phó thiên tai
Mùa mưa bão đang bắt đầu, vì thế, với tinh thần chủ động phòng ngừa, lực lượng vũ trang tỉnh đã lên phương án sẵn sàng ứng phó, nhằm hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại về người, tài sản của Nhà nước và nhân dân.
Chủ động phòng chống
Thượng tá Trần Thanh Hải, Phó Chỉ huy trưởng - Tham mưu trưởng Bộ CHQS tỉnh, cho biết: Bình Định là một trong những địa phương thường xuyên gánh chịu hậu quả nặng nề của thiên tai. Vì vậy, để chủ động đối phó, Bộ CHQS tỉnh đã quán triệt thực hiện nghiêm các văn bản của Chính phủ, chỉ thị, mệnh lệnh, quy định của Bộ Quốc phòng, Quân khu, UBND tỉnh về công tác phòng chống thiên tai, tìm kiếm cứu nạn (PCTT&TKCN) năm 2018; đồng thời tích cực, chủ động nắm thông tin quan trắc, dự báo, cảnh báo sớm thiên tai, bão, lũ trên địa bàn để sẵn sàng đối phó, khắc phục hiệu quả.
Bộ CHQS tỉnh tổ chức huấn luyện công tác PCTT&TKCN cho cán bộ kiêm nhiệm công tác này của ban CHQS 11 huyện, thị xã, thành phố.
Mặt khác, để nâng cao kỹ năng cho lực lượng làm nhiệm vụ PCTT&TKCN, Bộ CHQS tỉnh còn tổ chức huấn luyện công tác PCTT&TKCN và PCCC cho 135 cán bộ kiêm nhiệm công tác này của ban CHQS 11 huyện, thị xã, thành phố, đội PCTT&TKCN của Bộ CHQS tỉnh và các đại đội trực thuộc. Tham gia lớp huấn luyện, các cán bộ, chiến sĩ được huấn luyện một số nội dung như: kỹ thuật lái xe kéo móc; phương pháp hạ thủy tàu, thuyền xuống bến; công tác bảo dưỡng và xử lý một số hư hỏng thông thường; bơi, bơi cứu người bị nạn; kỹ năng lái tàu, xuồng trên sông, biển; công tác sơ cứu người bị nạn, phương pháp tìm kiếm cứu người bị nạn và phương tiện.
Trung tá Lưu Văn Chỉ, Trợ lý Tác huấn, kiêm nhiệm công tác PCTT&TKCN (Bộ CHQS tỉnh) và thiếu tá Nguyễn Kim Quang, Trợ lý Quân lực (Ban CHQS huyện Tuy Phước), cùng chia sẻ: Qua lớp tập huấn, chúng tôi có thêm những kỹ năng ứng phó khi thiên tai xảy ra. Đặc biệt là nắm chắc các nội dung và thứ tự các bước để thống nhất thực hành cứu nạn, cứu hộ đạt kết quả tốt, góp phần giảm nhẹ thiệt hại về người, tài sản do thiên tai gây ra.
Bên cạnh đó, Bộ CHQS tỉnh cũng đã chỉ đạo củng cố, kiện toàn Ban Chỉ huy PCTT&TKCN của lực lượng vũ trang từ cấp tỉnh đến cấp huyện, xã; phân công nhiệm vụ cụ thể cho từng thành viên. Trong đó, cấp tỉnh gồm 1 trung đội với 80 đồng chí; cấp huyện, thị xã, thành phố từ 1 đến 2 trung đội với 195 đồng chí và hơn 1.170 chiến sĩ dự bị động viên.
Xây dựng phương án sát thực tế
Thượng tá Trần Thanh Hải cho biết thêm: Bộ CHQS tỉnh đã chỉ đạo ban CHQS các huyện, thị xã, thành phố phối hợp với các ngành chức năng tiến hành rà soát các khu vực trọng điểm có nguy cơ ngập úng, sạt lở đất và các công trình thủy lợi trọng yếu để kịp thời tham mưu cho chính quyền địa phương chỉ đạo đẩy mạnh công tác tuyên truyền và các biện pháp ứng phó, tổ chức tuyên truyền, vận động nhân dân và có phương án di dời người, tài sản ra khỏi khu vực nguy hiểm. Thành lập 4 sở chỉ huy tiền phương khi có tình huống thì sẵn sàng cơ động để ứng cứu, gồm: phía Bắc đóng tại huyện Phù Cát (phụ trách địa bàn huyện Phù Cát, Phù Mỹ, Hoài Nhơn, Hoài Ân và An Lão); phía Tây đóng tại huyện Tây Sơn (phụ trách địa bàn Tây Sơn và Vĩnh Thạnh), phía Nam đặt tại Tuy Phước (phụ trách địa bàn An Nhơn, Tuy Phước và Vân Canh) và sở chỉ huy đặt tại TP Quy Nhơn gồm các lực lượng chi viện cho toàn tỉnh.
Bên cạnh lực lượng tại chỗ ở các địa phương, vào giữa tháng 10 này, Bộ CHQS tỉnh sẽ tổ chức hiệp đồng ứng phó sự cố, thiên tai, tìm kiếm cứu nạn với các đơn vị của Bộ Quốc phòng và Quân khu 5 đứng chân trên địa bàn, thống nhất các phương án ứng phó, đảm bảo chặt chẽ, đạt hiệu quả cao khi có bão lũ xảy ra. “Bộ CHQS tỉnh đã chỉ đạo các cơ quan, đơn vị trong lực lượng vũ trang tỉnh tăng cường kiểm tra, củng cố, tu sửa, bổ sung các phương tiện phục vụ nhiệm vụ ứng phó với thiên tai, cứu nạn, cứu hộ. Đặc biệt, khi có tình huống mưa bão, các lực lượng thường trực duy trì trực 100% quân số, bảo đảm trực 24/24 giờ, chuẩn bị đầy đủ về cơ sở vật chất, phương tiện, hậu cần sẵn sàng thực hiện nhiệm vụ”, thượng tá Hải cho hay.
Ðể chủ động ứng phó với thiên tai trong mùa mưa bão, Bộ Chỉ huy BÐBP tỉnh đề ra phương châm thực hiện tốt phương án “4 tại chỗ”, huy động tổng lực người, phương tiện, cơ sở vật chất tại chỗ, ứng cứu kịp thời, hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại về người và tài sản của Nhà nước và nhân dân. Ðồng thời, BÐBP tỉnh cũng xây dựng kế hoạch chi tiết việc bố trí sử dụng lực lượng, phương tiện, trang bị và vật chất đảm bảo xử lý có hiệu quả mọi tình huống xảy ra. Trong đó, khi có lệnh của Bộ Chỉ huy BÐBP, lực lượng cơ động PCTT&TKCN của đơn vị sẽ được chia thành 5 tổ cơ động trên các hướng: Quy Nhơn (45 người), Tuy Phước (14 người), Phù Cát (13 người), Phù Mỹ (13 người), Hoài Nhơn (13 người) để tổ chức triển khai việc cứu nạn, cứu hộ.
HỒNG PHÚC