Một cán bộ trợ lý tác huấn tiêu biểu
Là Trợ lý Tác huấn của Ban CHQS huyện Tuy Phước, đại úy Dương Hồng Lệnh là một trong những sĩ quan tiêu biểu được nêu gương trong phong trào thi đua Quyết thắng của lực lượng vũ trang (LLVT) tỉnh giai đoạn 2013 - 2018.
Đại úy Dương Hồng Lệnh (giữa) kiểm tra mô hình học cụ chuẩn bị cho công tác huấn luyện.
Sau tình nguyện nhập ngũ và hoàn thành nghĩa vụ quân sự, anh Lệnh được cử tham gia khóa đào tạo sĩ quan quân đội. Ra trường công tác tại đơn vị cũ một thời gian, năm 2010, anh được điều động về nhận công tác tại Trung đoàn Bộ binh 739 (Bộ CHQS tỉnh). Năm 2013, anh lại được điều động về nhận công tác tại Ban CHQS huyện Tuy Phước với chức vụ Trợ lý Tác huấn.
Đại úy Dương Hồng Lệnh chia sẻ: “Là Bộ đội Cụ Hồ thì dù trên cương vị nào, đơn vị nào mình cũng cố gắng học tập, rèn luyện đạo đức cách mạng mới có thể hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao”. Chính vì vậy, trong quá trình thực hiện nhiệm vụ, anh luôn tâm niệm “làm hết việc chứ không làm hết giờ”, vừa làm vừa học để tích lũy kinh nghiệm và phương pháp, tác phong công tác, đồng thời tự nghiên cứu tài liệu, tự tu dưỡng bản thân để từng bước đáp ứng yêu cầu, nhiệm vụ. Ngoài ra, anh Lệnh cùng đồng đội tích cực nghiên cứu, viết sáng kiến, cải tiến các mô hình vật chất huấn luyện cho LLVT huyện. Hiện nay, hệ thống mô hình học cụ, vật chất huấn luyện cho từng nội dung, khoa mục, đối tượng huấn luyện đều đầy đủ, qua đó đã góp phần nâng cao chất lượng huấn luyện sẵn sàng chiến đấu của LLVT huyện.
Thượng tá Nguyễn Văn Dư, Chỉ huy trưởng Ban CHQS huyện Tuy Phước, đánh giá: “Với chức trách là Trợ lý Tác huấn, đại úy Lệnh luôn chủ động đề xuất lãnh đạo, chỉ huy đơn vị xây dựng kế hoạch huấn luyện sẵn sàng chiến đấu, diễn tập, tổ chức tập huấn, bồi dưỡng, huấn luyện cho các đối tượng một cách khoa học, chặt chẽ, tỉ mỉ, vì vậy mà kết quả huấn luyện cho các đối tượng hàng năm của đơn vị luôn được nâng lên. Đồng chí Lệnh còn tích cực nghiên cứu, tự tìm tòi, học hỏi để nâng cao trình độ lý luận, trình độ công tác tham mưu tác chiến và năng lực chỉ huy và trở thành một trong những cán bộ giỏi toàn diện của LLVT huyện”.
Với những thành tích đạt được, đại úy Dương Hồng Lệnh đã được Đảng ủy, Ban CHQS huyện, Bộ CHQS tỉnh khen tặng danh hiệu chiến sĩ thi đua cấp cơ sở trong 3 năm liền từ 2014 đến 2016. Năm 2017, anh được Bộ CHQS tỉnh tuyên dương điển hình trong cuộc vận động “Phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ” của LLVT tỉnh.
ĐỨC DŨNG