Nâng cấp các công trình thủy lợi, giao thông: Nhiều bất lợi do thi công vào mùa mưa
Ðầu tư nâng cấp hệ thống giao thông, thủy lợi… phục vụ sản xuất, giao thương, phát triển KT-XH là việc cấp thiết. Tuy nhiên thời gian qua, một số công trình triển khai chậm, bắt đầu thi công khi bước vào mùa mưa lũ nên đã ảnh hưởng tới tiến độ, chất lượng công trình.
Công trình gia cố đê Bờ Nhì (thôn Phong Tấn, xã Phước Lộc, huyện Tuy Phước) thi công trong điều kiện thời tiết có mưa.
Những ngày này, đơn vị thi công đang tập trung huy động tối đa nhân lực, vật lực triển khai gia cố hơn 600 m đê Bờ Nhì (một nhánh Sông Côn) đoạn chảy qua thôn Phong Tấn, xã Phước Lộc (huyện Tuy Phước). Đây là dự án do UBND huyện Tuy Phước làm chủ đầu tư, Công ty TNHH Xây dựng Huỳnh Gia thi công, tổng mức đầu tư trên 2,2 tỉ đồng. Sau khi hoàn thành đưa vào sử dụng, tuyến đê sông này sẽ góp phần bảo vệ nhà cửa, vườn tược cho người dân trong vùng; đồng thời, ngăn chặn tình trạng sa bồi thủy phá đồng ruộng, đất canh tác.
Tại phường Nhơn Phú (TP Quy Nhơn), nhà thầu cũng đang triển khai thi công dự án nâng cấp tuyến đường từ Trường THPT iSchool Quy Nhơn đến Trường THCS Nhơn Phú, với chiều dài toàn tuyến 545 m, tổng mức đầu tư gần 5 tỉ đồng. Công trình do Công ty TNHH Hải Dương thi công, góp phần tạo điều kiện cho nhân dân đi lại thuận tiện, an toàn.
Các công trình trên có ý nghĩa quan trọng trong việc hoàn thiện kết cấu hạ tầng giao thông, thủy lợi, đáp ứng nhu cầu phát triển KT-XH. Tuy nhiên, cả 2 dự án trên đều triển khai khá chậm, khi tỉnh ta đã bắt đầu vào mùa mưa lũ, nên tiến độ thi công và chất lượng công trình không đảm bảo.
Cụ thể, đối với dự án đầu tư nâng cấp tuyến đường từ Trường THPT iSchool Quy Nhơn đến Trường THCS Nhơn Phú, đến thời điểm này vẫn hết sức ngổn ngang. Đơn vị thi công đào mở đường, lắp đặt hệ thống thoát nước, song chưa kịp triển khai thì gặp trời mưa. Hệ quả, con đường trước đây vốn đã gập ghềnh nay còn thêm phần lầy lội, đầy bùn đất, ao tù, khiến việc đi lại của người dân và nhất là thầy cô giáo, học sinh gặp nhiều khó khăn, nguy hiểm.
Còn tại công trình gia cố đê Bờ Nhì, đợt mưa kéo dài từ ngày 2 - 4.10 vừa qua khiến nước từ thượng nguồn đổ về với lưu lượng khá lớn cũng làm gián đoạn việc thi công và làm ảnh hưởng tới chất lượng công trình. Để hạn chế thiệt hại, đơn vị thi công phải gấp rút thực hiện các biện pháp phòng chống xói lở, sạt lở mái.
Ông Nguyễn Đình Đàm, Phó Chủ tịch UBND phường Nhơn Phú, cho rằng: “Các công trình thi công vào mùa khô ráo sẽ đảm bảo hơn về chất lượng. Tuy nhiên vì nhiều lý do khác nhau mà một số công trình thi công rơi vào những tháng cuối năm, thời điểm mùa mưa, hoặc lũ lụt bắt đầu diễn ra”.
Còn lãnh đạo xã Phước Lộc nêu ý kiến: Từ lúc đăng ký hạng mục đầu tư dự án đến khi dự án được phê duyệt và thi công thường kéo dài, mất nhiều thời gian. Có dự án tuy hồ sơ thiết kế đã hoàn thiện, thời tiết nắng ráo thích hợp cho việc thi công, nhưng lại chưa bố trí được vốn. “Tôi nghĩ cơ quan chức năng có thẩm quyền cần xem xét, tính toán rút ngắn thời gian lập các thủ tục hồ sơ dự án. Công đoạn, khâu nào không thật sự cần thiết thì nên tiết giảm, tạo điều kiện cho chủ đầu tư dự án thi công công trình thuận tiện, nhất là đối với các dự án đã bố trí được nguồn vốn; hạn chế việc đầu tư, xây dựng công trình vào thời điểm bắt đầu mùa mưa lũ”, lãnh đạo xã này cho hay.
TRỌNG LỢI