Phù Mỹ chuyển giao tiến bộ KHKT có hiệu quả
Từ đầu năm đến nay, Trạm Khuyến nông huyện Phù Mỹ đã tích cực phối hợp chuyển giao tiến bộ KHKT cho nông dân trên địa bàn thông qua 30 lớp tập huấn kỹ thuật trồng trọt, chăn nuôi, có 1.540 nông dân tham gia, qua đó góp phần nâng cao chất lượng cây trồng, vật nuôi.
Các mô hình: Diệt chuột bằng chế phẩm Biorat; sản xuất lúa theo phương pháp quản lý dịch hại tổng hợp IPM; trồng đậu phụng trên đất lúa kém hiệu quả; nuôi bê chất lượng cao và kết hợp trồng cỏ; nuôi bò, nuôi gà trên nền đệm lót sinh học ở các xã bãi ngang; nuôi cua xen cá dìa… đều cho năng suất và thu nhập khá, được nông dân hưởng ứng, qua đó góp phần thực hiện tốt chủ trương chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi của địa phương.
Từ nay đến cuối năm 2018, Trạm Khuyến nông huyện tập trung hướng dẫn nông dân chăm sóc, bảo vệ, thu hoạch lúa và các loại cây trồng vụ Mùa năm 2018. Chuẩn bị các điều kiện để triển khai vụ Đông - Xuân 2018 - 2019 đạt kết quả, chú trọng tập huấn kỹ thuật, thời vụ, cơ cấu giống. Tiếp tục thực hiện tốt các mô hình khuyến nông 2018 và chuẩn bị tiếp nhận, triển khai các mô hình khuyến nông năm 2019.
XUÂN LỘC