Nhơn Phong chủ động phòng tránh lụt bão
Xã Nhơn Phong (TX An Nhơn) nằm giữa 2 nhánh sông Văn Lãng ở phía Nam và Bờ Mọ ở phía Bắc thuộc hạ lưu sông Côn. Mùa mưa lũ hàng năm, nước sông dâng cao gây vỡ đê làm ngập lụt trên diện rộng, gây nhiều thiệt hại.
Nhằm tăng cường năng lực phòng ngừa thiên tai, người dân địa phương đã nâng cấp, xây dựng kiên cố nhà ở, hiện có 70% số nhà vượt mức ngập lụt bình thường. Ông Nguyễn Thuận Mậu, Chủ tịch UBND xã Nhơn Phong, cho biết thêm, hệ thống giao thông nông thôn trong xã cơ bản được cứng hóa, bảo đảm đi lại thông suốt; đã kiên cố được 1 km đê sông chống sạt lở, bảo vệ khu dân cư và đường giao thông. Tuy nhiên, những tuyến đê sông còn lại chưa được kiên cố, trong đó có 7 km đê bị xuống cấp, nguy cơ vỡ đê cao trong mùa lũ; đồng thời có khoảng 210 nhà dân ở gần đê sông, kém an toàn khi xảy ra lũ lụt lớn.
Đê sông Bờ Mọ trên địa bàn xã Nhơn Phong bị vỡ trong các đợt lũ cuối năm 2017, đang được sửa chữa, nâng cấp. Ảnh: T.PHIÊN
Được hưởng lợi từ Dự án Quản lý thiên tai do Ngân hàng Thế giới tài trợ, địa phương đã tổ chức tập huấn nâng cao nhận thức cộng đồng và xây dựng mô hình quản lý rủi ro thiên tai dựa vào cộng đồng, kết hợp triển khai công tác phòng tránh lụt bão năm 2018. Tập trung kiện toàn Ban chỉ huy Phòng chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn (PCTT&TKCN) của xã; đồng thời thành lập đội xung kích PCTT&TKCN từ xã đến các thôn; xây dựng kế hoạch PCTT&TKCN theo phương châm “4 tại chỗ”; phân tích rủi ro, lựa chọn giải pháp phòng ngừa, ứng phó và khắc phục hậu quả bão lũ, triển khai đến tận khu dân cư.
Ban chỉ huy PCTT&TKCN xã cũng đã đề ra phương án di dời 210 hộ/835 nhân khẩu sống bên đê sông thường bị ngập lụt sâu kéo dài thuộc Trung Lý, Liêm Định và Liêm Lợi đến các nơi an toàn.
Ở các đoạn đường thường ngập sâu, xã đều cho lắp đặt biển cảnh báo nguy hiểm; đồng thời đầu tư đưa nước sạch, xây dựng công trình vệ sinh tại các trường học và nhà văn hóa các thôn làm điểm tránh trú an toàn cho người dân. Tăng cường công tác thông tin, truyền thông về phòng, chống thiên tai; khuyến cáo người dân chằng chống nhà cửa, dự trữ lương thực, bảo vệ gia súc gia cầm… khi có bão lũ xảy ra.
THÁI PHIÊN