10 NĂM THỰC HIỆN “NGÀY BIÊN PHÒNG TOÀN DÂN” (2009 - 2019):
Vững vàng thế trận biên phòng toàn dân
Phát huy vai trò nòng cốt, 10 năm qua, cán bộ, chiến sĩ lực lượng BÐBP tỉnh đã luôn nêu cao tinh thần trách nhiệm; thường xuyên gần dân, bám địa bàn, nỗ lực xây dựng thế trận biên phòng toàn dân vững chắc.
Khu vực biên giới biển của tỉnh gồm 5 huyện/thành phố với 33 xã, phường (24 xã, 9 phường), 252 thôn/khu phố, trong đó có 106 thôn/khu phố giáp biển; dân số gần 113 ngàn hộ/460 ngàn nhân khẩu; có vị trí chiến lược quan trọng về kinh tế - chính trị, quốc phòng - an ninh.
BĐBP tỉnh tuần tra kiểm soát KVBG biển của tỉnh.
Nắm chắc tình hình, tham mưu hiệu quả
Đại tá Lương Ngọc Chinh, Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh, cho biết: BĐBP tỉnh thường xuyên chỉ đạo đổi mới và nâng cao chất lượng hiệu quả công tác tuyên truyền, vận động quần chúng, coi đây là cơ sở để đẩy mạnh và nhân rộng các mô hình phong trào quần chúng tham gia bảo vệ chủ quyền an ninh khu vực biên giới (KVBG) biển của tỉnh. Công tác tuyên truyền được thực hiện bằng nhiều hình thức và cách làm hiệu quả với gần 1.988 buổi/198.305 lượt người tham gia.
“Chiến sĩ BÐBP tỉnh rất sâu sát, gần gũi nhân dân để tuyên truyền vận động và hỗ trợ nhân dân phát triển kinh tế, bảo tồn và phát huy các giá trị văn hóa truyền thống ở KVBG biển. Ðặc biệt, BÐBP đã góp phần nâng cao dân trí, cải thiện dân sinh, giảm nghèo cho người dân ở khu vực này. Ngoài ra, BÐBP tỉnh cũng đã phối hợp chặt chẽ với các lực lượng làm tốt công tác nắm bắt, phân tích, dự báo tình hình để giải quyết tốt những vấn đề nảy sinh ở KVBG biển.”
Phó Chủ tịch UBND tỉnh TRẦN CHÂU
Cùng đó, các đơn vị BĐBP tỉnh đã tham mưu cho cấp ủy, chính quyền địa phương xây dựng và nhân rộng các mô hình “tự quản” về ANTT KVBG biển với nhiều hình thức tự quản, tự phòng phù hợp. Các đồn biên phòng đã khảo sát, thống kê phân loại hoạt động của các loại phương tiện trên các tuyến theo từng khu vực, từng loại ngành nghề, vận động ngư dân tham gia mô hình tự quản và tham mưu cho UBND các xã, thị trấn ra quyết định thành lập 520 tổ tự quản ANTT. Hoạt động tích cực của các tổ tự quản đã góp phần giữ vững ANTT trên địa bàn, tạo hậu phương vững chắc cho các ngư dân yên tâm bám biển. Đồng thời, qua công tác tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật, các đồn biên phòng trên địa bàn tỉnh đã thu thập được hơn 2.220 nguồn tin từ nhân dân, trong đó có trên 70% tin có giá trị. Nhờ vậy, đã giúp lực lượng BĐBP phát hiện, điều tra, xử lý 7.431 vụ/11.056 đối tượng vi phạm pháp luật.
Bên cạnh đó, BĐBP tỉnh đã tích cực triển khai các biện pháp nghiệp vụ; phối hợp với cấp ủy chính quyền và các hội đoàn thể địa phương ven biển đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động trên 1.400 thuyền trưởng, chủ phương tiện ký cam kết không vi phạm vùng biển nước ngoài; 70 phương tiện sẵn sàng tham gia đấu tranh bảo vệ chủ quyền biển, đảo.
BĐBP tỉnh và Tỉnh đoàn tuyên truyền pháp luật và tặng cờ Tổ quốc cho ngư dân xã Nhơn Lý (TP Quy Nhơn).
“3 bám, 3 cùng” với dân
Một trong những kết quả tiêu biểu trong thực hiện “Ngày Biên phòng toàn dân” của BĐBP là thực hiện tốt công tác vận động quần chúng ở KVBG. Qua đó, góp phần xây dựng “thế trận lòng dân” vững chắc, tạo sức mạnh tổng hợp giữ vững chủ quyền, an ninh biên giới quốc gia. Thượng tá Trần Công Lý, Chính trị viên Đồn Biên phòng Nhơn Lý, cho biết: “Để làm tốt nhiệm vụ, cấp ủy, chỉ huy đơn vị luôn duy trì đều đặn chế độ giao ban với cấp ủy, chính quyền địa phương; triển khai các nội dung, biện pháp xây dựng, củng cố hệ thống chính trị ở cơ sở. Đồng thời, trong 10 năm qua, đơn vị đã vận động xây dựng 16 nhà đại đoàn kết, 2 nhà đồng đội, vận động cấp phát trên 20 tấn gạo; thăm, tặng hơn 450 suất quà với tổng số tiền trên 400 triệu đồng cho các đối tượng khó khăn”.
Ở các địa bàn biên phòng, cán bộ làm công tác vận động quần chúng của BĐBP tỉnh đã thực hiện tốt phương châm “3 bám, 3 cùng” với dân, tích cực tham gia các chương trình phát triển KT-XH, xây dựng nông thôn mới và xây dựng, củng cố hệ thống chính trị ở cơ sở. Từ đó, đã góp phần nâng cao nhận thức, ý thức trách nhiệm của các tầng lớp nhân dân khu vực biên phòng tích cực tham gia bảo vệ chủ quyền an ninh vùng biển của tỉnh. Trong 10 năm qua, BĐBP tỉnh đã vận động, xây dựng được 186 nhà đại đoàn kết cho các gia đình chính sách, hộ nghèo, gia đình có hoàn cảnh khó khăn và 4 công trình dân sinh trên KVBG biển của tỉnh, với số tiền gần 8,4 tỉ đồng. Ngoài ra, BĐBP tỉnh còn xây dựng 35 nhà đồng đội, mái ấm chiến sĩ, nhà nhân ái, nhà tình nghĩa nơi biên giới với tổng số tiền gần 2,1 tỉ đồng cho cán bộ, chiến sĩ.
Đại tá Nguyễn Ngọc Anh, Chính ủy Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh, cho biết thêm: 100% đảng ủy các đồn biên phòng đã ký kết quy chế phối hợp với 33 đảng ủy các xã, phường KVBG biển; 17 cán bộ chỉ huy đồn biên phòng tham gia đảng ủy các xã; 32 cán bộ đồn biên phòng tham gia sinh hoạt ở 32 chi bộ thôn, khu phố thuộc 28 xã, phường KVBG biển. Đội ngũ này đã phát huy tốt vai trò, trách nhiệm và hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao, tích cực tham gia các chương trình, dự án phát triển KT-XH gắn với quốc phòng, an ninh tại địa phương.
HỒNG PHÚC - CÔNG CƯỜNG