Phù Cát: Số hộ nông dân nghèo giảm
5 năm qua (2013 - 2018), Hội Nông dân huyện Phù Cát đã đẩy mạnh phong trào nông dân giúp nhau phát triển kinh tế gia đình, với tổng số tiền trên 6 tỉ đồng và hơn 12.000 ngày công lao động, hỗ trợ gần 800 hộ nông dân khó khăn có thêm điều kiện phát triển sản xuất, chăn nuôi. Hội cũng tranh thủ các nguồn vốn ủy thác từ Ngân hàng Chính sách xã hội, vốn hỗ trợ sản xuất từ Chương trình xây dựng nông thôn mới, Quỹ hỗ trợ nông dân. Kết quả, có 262 hộ nông dân vay 5,6 tỉ đồng từ Quỹ hỗ trợ nông dân để phát triển sản xuất; có 3.259 thành viên ở 98 tổ tiết kiệm và vay vốn được vay vốn với lãi suất ưu đãi, tổng dư nợ hơn 113 tỉ đồng; gần 2 tỉ đồng vốn hỗ trợ sản xuất từ Chương trình xây dựng nông thôn mới.
Các cơ sở hội còn thực hiện tốt các mô hình: Nuôi bò lai sinh sản, nuôi heo trên nền đệm lót sinh học, trồng tiêu, làm bún bánh, trồng hoa… góp phần chuyển dịch cơ cấu kinh tế nông nghiệp nông thôn, giảm tỉ trọng trồng trọt, tăng tỉ trọng chăn nuôi, dần hình thành các khu sản xuất tập trung, đưa chăn nuôi xa khu dân cư. Hội còn chú trọng đẩy mạnh chuyển giao tiến bộ KHKT vào sản xuất, phối hợp tổ chức đào tạo nghề cho hội viên nông dân… Qua các hoạt động có hiệu quả, đã góp phần giảm tỉ lệ hộ nghèo từ 13,62% (năm 2013) xuống còn 8,43% (năm 2018).
THẾ HÀ