Mỹ Trinh: Trồng 25 ha ớt trái vụ trên đất sản xuất lúa bấp bênh
Ông Trần Văn Tiến, Phó Chủ tịch UBND xã Mỹ Trinh, huyện Phù Mỹ, cho biết: Nông dân trong xã vừa hoàn thành xuống giống trồng 25 ha ớt trái vụ, trên phần lớn diện tích chuyển đổi từ cây lúa, cây màu năng suất bấp bênh, thu nhập thấp; tăng 20 ha so cùng kỳ năm ngoái, tập trung nhiều ở các thôn Trực Đạo, Trinh Vân Bắc, Trinh Vân Nam…
Theo ông Tiến, từ nguồn vốn phát triển sản xuất của Chương trình xây dựng nông thôn mới, xã Mỹ Trinh đã hỗ trợ giống và kỹ thuật cho các hộ tham gia trồng ớt trái vụ với tổng số tiền 42 triệu đồng.
Nhằm góp phần đạt năng suất, sản lượng cao trong mùa ớt trái vụ này, xã cũng đã phối hợp với Trạm Khuyến nông và Trạm Bảo vệ thực vật huyện tổ chức tập huấn chuyển giao tiến bộ KHKT, nhất là quy trình đầu tư phân bón, chăm sóc và phòng trừ sâu bệnh… cho 250 hộ nông dân tham gia trồng ớt.
XUÂN LỘC