Chung tay bảo vệ môi trường
Những năm qua, nhiều chi hội, tổ hội phụ nữ trong toàn tỉnh đã phát huy vai trò ở nhiều lĩnh vực, nhất là trong việc bảo vệ môi trường. Những mô hình thiết thực do hội phụ nữ khởi xướng như: Túi rác tiết kiệm, hố rác gia đình, tổ phụ nữ tự quản môi trường tại khu dân cư…, đang lan tỏa trong cộng đồng, góp phần giữ gìn môi trường sống xanh - sạch - đẹp.
Biến rác thành... tiền
Cách đây 3 năm, chi hội phụ nữ thôn Khánh Phước, xã Cát Hanh, huyện Phù Cát đã thành lập tổ phụ nữ tiết kiệm phế liệu với 35 hội viên. Đến nay, số hội viên đã tăng lên 112 người. Tại mỗi hộ gia đình, các chị đều để cạnh thùng rác các bao để phân loại rác và phế liệu. Cứ ngày 20 hàng tháng, các chị gom phế liệu lại và cân bán lấy tiền gây quỹ chi hội. Chị Đặng Thị Lướt, chi hội trưởng phụ nữ thôn Khánh Phước, chia sẻ: “Mỗi lần bán phế liệu, chi hội thu được 200 - 400 ngàn đồng. Số tiền thu được tuy ít nhưng “tích tiểu thành đại” nên trong 3 năm, tổ phụ nữ tiết kiệm phế liệu đã thu được trên 15 triệu đồng. Từ nguồn thu này, chúng tôi có điều kiện giúp đỡ các hội viên gặp khó khăn, tặng quà cho con của hội viên đạt thành tích cao trong học tập…”.
Chi hội phụ nữ thôn Vĩnh Bình, xã Vĩnh Thịnh, huyện Vĩnh Thạnh, trồng cây, hoa các tuyến đường chính trong thôn.
Mô hình thu gom phế liệu gây quỹ còn được triển khai ở nhiều thôn, xã, phường khác trong cả tỉnh. Chị Võ Nữ Huyền Loan, Chủ tịch Hội LHPN TX An Nhơn, cho biết: Năm 2018, từ mô hình điểm thu gom phế liệu ở chi hội Tráng Long, xã Nhơn Lộc, Hội đã nhân rộng ra 8 tổ phụ nữ tại các xã Nhơn Phong, Nhơn Phúc, Nhơn An. Bước đầu, các mô hình đã mang lại hiệu quả thiết thực, được nhân dân đồng tình hưởng ứng; Đảng ủy, chính quyền các địa phương đánh giá cao và hỗ trợ kinh phí hoạt động, duy trì mô hình.
Ngoài ra, các cấp hội còn thành lập mới các tổ, nhóm, mô hình gìn giữ vệ sinh ở địa phương như: Hội LHPN thị trấn Phù Mỹ thành lập mô hình Tổ phụ nữ tự quản vệ sinh môi trường khu dân cư, tại tổ 5, khu phố Phú Thiện, với 40 hội viên. Hội LHPN phường Lê Lợi (TP Quy Nhơn) có mô hình “Phụ nữ với văn minh đô thị”, 14 thành viên. Ở huyện Vân Canh, chi hội phụ nữ làng Hiệp Hội (thị trấn Vân Canh), làng Suối Đá (xã Canh Hiệp), thôn Tân Quang (Canh Hiển), thôn Hiệp Vinh I (Canh Vinh), làng Hà Văn Trên (Canh Thuận) có các tổ, CLB phụ nữ tự quản đoạn đường xanh - sạch - đẹp - an toàn, với tổng cộng gần 280 hội viên…
Thay đổi nhận thức người dân
Tại các địa phương có mô hình tổ, nhóm phụ nữ giữ gìn vệ sinh môi trường, thu gom rác thải, người dân có ý thức hơn trong việc bảo vệ môi trường sống. Từ chỗ vứt, đổ rác tùy tiện ra đường làng, ngõ xóm, nay người dân đã có ý thức bỏ rác đúng nơi quy định để xe thu gom rác mang đi. Các ngõ xóm, mép sông, mép biển đã giảm bớt những đống rác tự phát. Điển hình như thôn Khánh Phước, xã Cát Hanh, huyện Phù Cát, các hội viên không ai bảo ai đều tự giác thu gom phế liệu. Khi đi làm đồng, các chị tranh thủ lượm những túi ni lông, những chai lọ vứt bừa bãi ngoài bờ ruộng; lúc ở nhà thì thu gom những phế phẩm từ sinh hoạt gia đình.
Chị Lê Thị Bích Vân, Chủ tịch Hội LHPN xã Nhơn Lộc, chia sẻ: “Ngoài 8 mô hình thu gom phế liệu, việc ra quân dọn vệ sinh môi trường trên các tuyến đường trong thôn, xóm được chi hội phụ nữ các thôn triển khai đều đặn từ nhiều năm nay, thực hiện hằng tuần, hằng quý. Lúc đầu còn ít người tham gia, sau đó, thấy đường thôn sạch sẽ, gọn gàng, không khí trong lành, thì ai cũng hăng hái và tự nguyện làm”.
Hiện nay, một số chi hội ở huyện Vĩnh Thạnh, Tây Sơn, TX An Nhơn còn phát động xây dựng các tuyến đường hoa. Từ đầu tháng 10.2017, Hội LHPN xã Nhơn Lộc đã triển khai tuyến đường hoa Tân Lộc 2, với chiều dài gần 300 m/70 chậu hoa giấy. Hiện tại, Hội LHPN xã Nhơn Lộc đang tiến hành trồng thêm ở tuyến đường Tân Lộc 1 và Tân Lộc 3. Chi hội phụ nữ thôn Vĩnh Bình, xã Vĩnh Thịnh, huyện Vĩnh Thạnh trồng hoa ở tuyến đường chính trong thôn…
Chị Từ Thị Phụng, Chủ tịch Hội LHPN tỉnh, cho biết: “Xác định bảo vệ môi trường phải bắt đầu từ những việc nhỏ nhất, thời gian tới, Hội tiếp tục tuyên truyền và hướng dẫn các hộ gia đình thực hiện nghiêm túc quy định về vệ sinh môi trường. Đơn giản như đổ rác đúng nơi quy định, đúng giờ thu gom và tái sử dụng rác thải hữu cơ; ưu tiên sử dụng các sản phẩm thân thiện với môi trường, hạn chế sử dụng túi ni lông; thực hiện phân loại rác tại nhà... Qua đó, nâng cao ý thức, trách nhiệm của người dân nói chung và hội viên phụ nữ nói riêng trong việc giữ gìn, bảo vệ môi trường, góp phần tích cực thúc đẩy phát triển KT-XH của địa phương”.
HẢI YẾN