Hiệu quả mô hình trồng giống cỏ Paspalum
Để nâng cao hiệu quả chăn nuôi bò, Trung tâm Khuyến nông tỉnh đã triển khai thực hiện mô hình trồng giống cỏ paspalum thích ứng điều kiện ngập úng, chịu phèn tại xã Tây Bình, huyện Tây Sơn với diện tích 5.000 m2, có 2 hộ tham gia.
Giống cỏ paspalum có tỉ lệ sống, nẩy mầm cao trên 90%, khả năng sinh trưởng tốt, bộ rễ phát triển mạnh, có thể trồng bằng hạt hoặc bằng thân; lá to, nhiều lá, cỏ mềm, bò thích ăn; có thể cho ăn tươi hoặc ủ chua; thích nghi tốt với nhiều loại đất, đặc biệt chịu được ngập úng, chịu phèn. Tuy nhiên không chịu được ngập sâu (quá đầu ngọn cỏ) và ngập kéo dài trên 7 ngày. Vì vậy khi trồng cỏ paspalum cần chủ động tính toán thời điểm trồng và vùng đất trồng để cỏ có thể phát triển tốt nhất.
Qua 6 tháng thực hiện mô hình cho thấy, cỏ paspalum cho năng suất khá cao, ước từ 165 tấn trở lên/ha/năm, nếu chăm sóc tốt sẽ đạt trên 300 tấn/ha/năm. Thời gian thu cắt lứa đầu 60 ngày, thời gian tái cắt 35 - 40 ngày, bình quân 8 lứa cắt năm. Mô hình trồng cỏ paspalum được các hộ tham gia đánh giá có hiệu quả, cỏ dễ trồng, tỉ lệ nẩy mầm cao, phát triển và sinh trưởng tốt.
Ông Trà Thanh Hiệp, Chủ tịch Hội Nông dân xã Tây Bình, cho biết: Giống cỏ paspalum trong mô hình có khả năng sinh trưởng, phát triển tốt, chịu được những vùng đất trũng thấp ngập úng và phèn mà vẫn cho năng suất cao. Hội sẽ tuyên truyền, vận động bà con nông dân chăn nuôi trong xã nhân rộng mô hình, thay đổi các giống cỏ truyền thống không chịu ngập úng.
Bà Lê Thị Xuân, Trưởng phòng Khuyến nông Khuyến lâm - Trung tâm Khuyến nông tỉnh, cho biết thêm: Trong thời gian đến, đối với những vùng đất thấp thường hay bị ngập úng, có thể đưa giống cỏ này vào để thay thế các giống cỏ truyền thống trước đây, tạo sự đa dạng các giống cỏ để bà con lựa chọn phù hợp trên từng chân đất, tạo thêm nguồn thức ăn xanh cho các hộ chăn nuôi bò, tăng hiệu quả chăn nuôi, tăng thu nhập cho nông dân.
MINH TIẾN