Ðồn biên phòng Nhơn Lý: Làm tốt công tác vận động quần chúng
Nhơn Lý là xã bãi ngang nằm trong bán đảo Phương Mai (TP Quy Nhơn) có bờ biển dài khoảng 8 km, dân số khoảng 9.000 người. Những năm qua, Đồn Biên phòng Nhơn Lý luôn quan tâm thực hiện tốt công tác vận động quần chúng, góp phần nâng cao “thế trận lòng dân”, bảo vệ vững chắc chủ quyền biên giới biển, đảo của Tổ quốc.
Cán bộ, chiến sĩ Đồn Biên phòng Nhơn Lý tuần tra bảo vệ địa bàn. Ảnh: CÔNG CƯỜNG
Năm 2018, dưới sự lãnh đạo của cấp ủy, chỉ huy đơn vị, công tác vận động quần chúng được tiến hành thường xuyên, tích cực với nhiều nội dung, hình thức thiết thực, hiệu quả. Trong đó, đơn vị đã phối hợp với cấp ủy, chính quyền, các ban, ngành, đoàn thể địa phương tổ chức tuyên truyền vận động nhân dân thực hiện đường lối, chủ trương của Đảng; chính sách, pháp luật nhà nước; tham gia xây dựng, củng cố hệ thống chính trị địa phương vững mạnh, thực hiện tốt các mô hình giúp dân giảm nghèo; khắc phục hậu quả thiên tai; phối hợp tuần tra, kiểm soát bám, nắm tình hình địa bàn, tham mưu cho chính quyền địa phương giải quyết tốt các vụ việc phức tạp xảy ra. Qua các hoạt động, đã góp phần tăng cường mối quan hệ đoàn kết quân dân, giữ vững ổn định chính trị, trật tự an toàn xã hội, củng cố an ninh - quốc phòng tại địa phương. Đại úy Nguyễn Văn Đồng, Chính trị viên phó, kiêm Đội trưởng đội vận động quần chúng Đồn Biên phòng Nhơn Lý, cho biết: “Cán bộ, chiến sĩ đơn vị thực hiện phương châm “3 cùng, 4 bám” để nắm bắt tình hình tư tưởng, thực trạng đời sống của nhân dân, kịp thời đề xuất với chính quyền địa phương có biện pháp giải quyết các vụ việc ngay từ cơ sở. Từ đầu năm đến nay, đơn vị đã tổ chức tuyên truyền tập trung 31 buổi/1.720 lượt người nghe về Luật Biển Việt Nam và công tác bảo vệ chủ quyền biển đảo; tổ chức cho 200 hộ gia đình đăng ký tham gia phong trào “Toàn dân tham gia bảo vệ chủ quyền lãnh thổ, an ninh biên giới quốc gia trong tình hình mới”. Bên cạnh đó, cấp ủy, chỉ huy Đồn Biên phòng Nhơn Lý còn duy trì đều đặn chế độ giao ban với cấp ủy, chính quyền địa phương; triển khai các nội dung, biện pháp xây dựng, củng cố hệ thống chính trị ở cơ sở.
Ông Nguyễn Văn Long, Bí thư Đảng ủy xã Nhơn Lý, cho biết: “Đồn Biên phòng Nhơn Lý đã tích cực tham gia các chương trình phát triển KT-XH, xây dựng nông thôn mới và xây dựng, củng cố hệ thống chính trị ở địa phương. Từ đó, đã góp phần nâng cao nhận thức, ý thức trách nhiệm của các tầng lớp nhân dân địa phương tích cực tham gia bảo vệ chủ quyền an ninh vùng biển của tỉnh”.
CÔNG CƯỜNG