Hoài Nhơn: Hỗ trợ học nghề, việc làm cho trên 600 phụ nữ
(BĐ) - Theo báo cáo của Hội LHPN huyện Hoài Nhơn, trong năm 2018, các cấp hội phối hợp với Trung tâm Khuyến nông tỉnh mở 11 lớp tập huấn mô hình cánh đồng mẫu lớn, thâm canh lúa cải tiến (SRI), kỹ thuật trồng và chăm sóc bưởi da xanh, trồng và chăm sóc tiêu, nuôi bò sinh sản... cho gần 1.680 hội viên, phụ nữ.
Đặc biệt, các cấp hội phối hợp mở 8 lớp dạy nghề kỹ thuật chế biến món ăn ở xã Hoài Đức, Tam Quan, Tam Quan Nam với 95 học viên; lớp trồng rau an toàn ở xã Hoài Thanh, Hoài Châu với 67 học viên; lớp trồng và nhân giống nấm; lớp phòng và điều trị bệnh cho gà ở xã Hoài Châu; lớp kỹ thuật nuôi gà sinh học ở xã Hoài Mỹ; vận động gần 70 chị tham gia học nghề may, đan lưới, làm đồ gỗ mỹ nghệ, đan mây tre, gia công đồ điện tử, tham gia các phiên giao dịch việc làm.
Ngoài ra, Hội còn giới thiệu gần 300 chị vào làm việc tại các cơ sở, công ty may ở địa phương
HẢI YẾN