Phong trào Thi đua Quyết thắng lực lượng vũ trang tỉnh giai đoạn 2013 - 2018: Nghiêm túc, toàn diện, hiệu quả
Hôm nay (16.11), tại TP Quy Nhơn, Ðại hội Thi đua Quyết thắng lực lượng vũ trang tỉnh lần thứ XIII, giai đoạn 2013 - 2018 chính thức khai mạc. PV Báo Bình Ðịnh đã phỏng vấn đại tá Cao Thứ, Chính ủy Bộ CHQS tỉnh, về những kết quả nổi bật của phong trào này.
Thực hiện tốt các khâu đột phá
* Trong 5 năm qua, phong trào Thi đua Quyết thắng (TĐQT) đã lan tỏa rộng khắp trong các cơ quan, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang (LLVT) tỉnh. Vậy đâu là dấu ấn của phong trào, thưa đồng chí?
- Với tinh thần “Người người thi đua, ngành ngành thi đua, ngày ngày thi đua”, phong trào TĐQT của LLVT tỉnh gắn chặt với phong trào thi đua yêu nước của địa phương, bám sát nhiệm vụ chính trị, đặc điểm, tính chất hoạt động của mỗi loại hình cơ quan, đơn vị và đạt được hiệu quả rất thiết thực. Trong đó, điểm nhấn của phong trào là đã tập trung thực hiện tốt các khâu đột phá nhằm khắc phục khâu yếu, mặt yếu, khơi dậy ý thức tự lực tự cường, vượt qua khó khăn, thách thức để giành những thành tích mới cao hơn trên các mặt công tác.
Thông qua phong trào, đã trực tiếp góp phần xây dựng cơ quan, đơn vị vững mạnh về chính trị, tư tưởng và tổ chức; đội ngũ cán bộ được xây dựng đủ số lượng và chất lượng, đáp ứng yêu cầu phục vụ các nhiệm vụ thường xuyên, đột xuất của LLVT tỉnh. Năm 2017, số tổ chức đảng đạt trong sạch vững mạnh 66,6%; đảng viên hoàn thành tốt nhiệm vụ trở lên đạt 80,4%; tỉ lệ cán bộ có trình độ đại học, sau đại học tăng 19,7% so với 2013.
Bên cạnh đó, công tác dân vận đã bám sát và thực hiện có hiệu quả các mục tiêu, chỉ tiêu của phong trào TĐQT, xây dựng tốt các mối quan hệ đoàn kết nội bộ, đoàn kết giữa các đơn vị LLVT tỉnh với cấp ủy, chính quyền và nhân dân địa phương.
Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng động viên chiến sĩ tham gia diễn tập khu vực phòng thủ huyện An Lão năm 2018. Ảnh: Văn Lưu
Ngoài ra, LLVT tỉnh còn tích cực tham gia xây dựng hệ thống chính trị cơ sở vững mạnh, thực hiện các chính sách an sinh xã hội, nhất là thực hiện chủ trương “xóa hộ đói, giảm hộ nghèo” đạt kết quả thiết thực. Cụ thể, bằng các nguồn kinh phí, LLVT tỉnh xây dựng được 117 nhà tình nghĩa; giúp 107 hộ thoát nghèo bền vững; thăm hỏi, tặng quà, khám bệnh, cấp thuốc miễn phí cho hàng ngàn đối tượng với số tiền trên 1,35 tỉ đồng. Đã quy tập 277 hài cốt liệt sĩ vào các nghĩa trang; chi trả chế độ, chính sách cho hơn 17.600 đối tượng với số tiền trên 57 tỉ đồng.
Huấn luyện dân quân tự vệ.
* Không chỉ vậy, chúng tôi được biết phong trào TĐQT còn thể hiện qua việc LLVT tập trung thi đua xây dựng khu vực phòng thủ (KVPT) tỉnh ngày càng vững chắc, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới.
- Để tổ chức xây dựng và hoạt động của KVPT theo hướng vững chắc, Đảng ủy, Bộ CHQS tỉnh đã tham mưu Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh bám sát tư tưởng chỉ đạo của Đảng, Nhà nước, Chính phủ, nhất là Nghị quyết 28-NQ/TW của Bộ Chính trị, Nghị định 152/2007/NĐ-CP của Chính phủ “Về xây dựng KVPT”. Trên cơ sở đó, vận dụng linh hoạt, sáng tạo, phù hợp với tình hình thực tiễn địa phương, lãnh đạo, chỉ đạo, tổ chức thực hiện thắng lợi nhiệm vụ xây dựng các tiềm lực và thế trận KVPT.
Trong 5 năm qua, LLVT tỉnh đã được tặng thưởng nhiều phần thưởng cao quý. 2 tập thể, 3 cá nhân được Nhà nước phong tặng, truy tặng danh hiệu Anh hùng LLVT nhân dân; 1 Huân chương Lao động hạng Ba của Chủ tịch nước Cộng hòa DCND Lào; 750 cá nhân được Nhà nước truy tặng Huân chương Chiến công ghi nhận thành tích làm nhiệm vụ quốc tế ở Lào, Campuchia và tuyến 1 Biên giới phía Bắc; 127 cá nhân được tặng thưởng Huân chương Bảo vệ Tổ quốc; 449 lượt cá nhân được tặng Huy chương Quân kỳ Quyết thắng và Huy chương Chiến sĩ vẻ vang; 426 lượt tập thể và 1.363 cá nhân được các cấp khen thưởng.
Trong đó, từ năm 2013, tỉnh đã tổ chức 1 cuộc diễn tập KVPT cấp tỉnh, 14 lượt diễn tập cấp huyện, 186 lượt diễn tập cấp xã, đạt chất lượng, hiệu quả cao, an toàn tuyệt đối về mọi mặt. Đồng thời, LLVT tỉnh cũng đã triển khai xây dựng, bảo vệ an toàn các công trình quốc phòng, khu quân sự trong KVPT theo đúng quy định và đầu tư xây dựng các công trình phòng thủ, công trình chiến đấu, doanh trại tại các cơ quan, đơn vị đảm bảo chất lượng, phù hợp với thế trận phòng thủ chung đã được phê duyệt.
Đặc biệt, công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ hàng năm luôn đạt 100% chỉ tiêu. Việc xây dựng lực lượng dân quân tự vệ, dự bị động viên được thực hiện nghiêm túc. 100% thôn, khu phố có lực lượng dân quân, kiện toàn tổ chức biên chế theo đúng quy định; sắp xếp quân nhân dự bị vào các đơn vị dự bị động viên đạt 97,9% (tăng 0,8% so với năm 2013); thường xuyên củng cố về tổ chức, biên chế, sẵn sàng động viên khi có yêu cầu.
Khắc phục khâu yếu, việc khó
* Để giữ vững truyền thống và phát huy những thành tích đã đạt được, nhiệm vụ thời gian tới của LLVT tỉnh sẽ như thế nào, thưa đồng chí?
- Về nội dung, phong trào TĐQT giai đoạn 2018 - 2023 phải tập trung xây dựng tổ chức Đảng trong sạch vững mạnh, đơn vị vững mạnh toàn diện, các tổ chức quần chúng vững mạnh xuất sắc. Cán bộ, chiến sĩ có bản lĩnh chính trị vững vàng, ý chí quyết tâm cao, không ngại khó khăn, gian khổ, thực hiện có hiệu quả công tác huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu, xây dựng chính quy, rèn luyện kỷ luật, phòng chống, khắc phục hậu quả thiên tai; chăm lo đời sống vật chất, tinh thần cho cán bộ, chiến sĩ, bảo đảm tốt công tác hậu cần, kỹ thuật. Kết hợp chặt chẽ giữa phong trào TĐQT với đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh và cuộc vận động “Phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ”, “Quản lý, khai thác vũ khí trang bị kỹ thuật tốt, bền, an toàn, tiết kiệm và an toàn giao thông”, phong trào thi đua “Ngành Hậu cần Quân đội làm theo lời Bác Hồ dạy”. Nâng cao chất lượng tổng hợp và sức mạnh chiến đấu của LLVT tỉnh, hoàn thành xuất sắc mọi nhiệm vụ được giao.
Cán bộ, chiến sĩ LLVT tỉnh tham gia xây dựng nông thôn mới tại huyện Phù Mỹ.
Với nhiệm vụ trên, đòi hỏi LLVT tỉnh phải khắc phục khâu yếu, mặt yếu; tập trung đột phá có trọng điểm, phát huy dân chủ gắn với giữ nghiêm kỷ luật, xây dựng nền nếp chính quy. Trong đó, bên cạnh việc tăng cường sự lãnh đạo, chỉ đạo, phải đổi mới nội dung, biện pháp, hình thức thi đua theo hướng hiệu quả, thiết thực, đi vào chiều sâu, phù hợp với tình hình nhiệm vụ đơn vị.
Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng:
Phong trào Thi đua Quyết thắng đạt kết quả khá toàn diện
5 năm qua, phong trào TĐQT của LLVT tỉnh đã đạt được kết quả khá toàn diện trên tất cả các lĩnh vực.
Thứ nhất, LLVT tỉnh đã làm tốt công tác tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các cấp trong việc xây dựng nền quốc phòng toàn dân, thế trận quốc phòng toàn dân gắn với thế trận an ninh nhân dân và biên phòng toàn dân, xây dựng các tiềm lực trong KVPT ngày càng vững chắc trong tình hình mới, sẵn sàng đối phó thắng lợi các tình huống xảy ra.
Thứ hai, công tác bồi dưỡng kiến thức quốc phòng, an ninh cho các đối tượng và giáo dục quốc phòng toàn dân đã được LLVT tỉnh đổi mới, triển khai thực hiện đạt kết quả tốt.
Thứ ba, Bộ CHQS tỉnh, CA tỉnh và Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh đã thực hiện tốt cơ chế phối hợp theo Nghị định 77/2010/NĐ-CP của Chính phủ để bảo đảm an ninh quốc gia và giữ gìn trật tự an toàn xã hội, tạo điều kiện thuận lợi để phát triển KT-XH của tỉnh.
Vấn đề thứ tư hết sức có ý nghĩa, ghi dấu ấn đậm nét là phong trào TĐQT đã thực hiện rất tốt chính sách đền ơn đáp nghĩa, xóa đói giảm nghèo, xây dựng nông thôn mới trong tỉnh.
Thay mặt UBND tỉnh, tôi nhiệt liệt biểu dương những kết quả mà các tập thể, cá nhân đã đạt được trong phong trào TĐQT 5 năm qua. Tôi hy vọng rằng, LLVT tỉnh sẽ tiếp tục nỗ lực phấn đấu làm tốt hơn nữa các nhiệm vụ quốc phòng, an ninh; tham gia nhiều hơn nữa vào các phong trào thi đua chung của tỉnh; góp phần thực hiện thắng lợi các kế hoạch phát triển KT-XH mà Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX đã đề ra.
HỒNG PHÚC (Thực hiện)