Khai mạc Đại hội Thi đua Quyết thắng LLVT tỉnh lần thứ XIII, giai đoạn 2013 - 2018
(BĐ) - Sáng 16.11, tại TP Quy Nhơn, UBND tỉnh đã long trọng tổ chức Đại hội Thi đua Quyết thắng (TĐQT) LLVT tỉnh giai đoạn 2013 - 2018. Dự đại hội có đồng chí Hồ Quốc Dũng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; các đồng chí lãnh đạo, nguyên là lãnh đạo tỉnh; các Bà mẹ Việt Nam Anh hùng, các Anh hùng LLVT nhân dân và 70 đại biểu điển hình tiên tiến.
Quang cảnh đại hội. Ảnh: VĂN LƯU
Báo cáo tại đại hội cho biết, với tinh thần “Người người thi đua, ngành ngành thi đua, ngày ngày thi đua”, công tác thi đua khen thưởng và phong trào TĐQT của LLVT tỉnh trong 5 năm qua đã gắn chặt với phong trào thi đua yêu nước của địa phương; các cơ quan, đơn vị đã thực sự đồng hành, gắn kết trên từng lĩnh vực công tác, luôn bám sát nhiệm vụ chính trị, đặc điểm, tính chất hoạt động của mỗi loại hình cơ quan, đơn vị và đạt được hiệu quả rất thiết thực. Trong đó, điểm nhấn của phong trào là đã tập trung thực hiện tốt các khâu đột phá nhằm khắc phục khâu yếu, mặt yếu, khơi dậy ý thức tự lực tự cường, vượt qua khó khăn, thách thức để giành những thành tích mới cao hơn trên các mặt công tác. Đặc biệt, phong trào đã tạo sức lan tỏa sâu rộng trong LLVT tỉnh, góp phần cổ vũ, phát huy tính tích cực, chủ động của cán bộ, chiến sĩ thi đua hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ, nhất là trong huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu, rèn luyện kỷ luật, xây dựng tổ chức Đảng trong sạch vững mạnh, đơn vị vững mạnh toàn diện. Từ phong trào cũng đã có 426 lượt tập thể và 1.363 cá nhân được các cấp khen thưởng.
Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng phát biểu khai mạc đại hội. Ảnh: VĂN LƯU
Đề cao tầm quan trọng của đại hội, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng nhấn mạnh trong phát biểu khai mạc: “Mỗi đại biểu về dự đại hội hãy đề cao trách nhiệm chính trị, phát huy dân chủ, tập trung trí tuệ, tham gia ý kiến sát thực và bổ ích. Đồng thời, nêu cao tinh thần đoàn kết, trao đổi kinh nghiệm, khiêm tốn học hỏi lẫn nhau, phấn đấu giai đoạn tiếp theo có nhiều đơn vị quyết thắng, nhiều chiến sĩ thi đua, nhiều bông hoa tươi thắm hơn trong vườn hoa thi đua của LLVT tỉnh”.
Trong buổi sáng, đại hội đã nghe một số báo cáo điển hình tiên tiến trong phong trào TĐQT, thảo luận rút ra những ưu, khuyết điểm và kinh nghiệm trong công tác triển khai phong trào TĐQT; đề ra phương hướng, mục tiêu, nhiệm vụ và biện pháp triển khai thực hiện công tác TĐQT giai đoạn 2018 - 2023.
Đoàn Chủ tịch đại hội. Ảnh: VĂN LƯU
Trong giai đoạn 2018 - 2023, LLVT tỉnh tiếp tục đẩy mạnh phong trào TĐQT rộng khắp, có chiều sâu, tạo động lực mạnh mẽ để cán bộ, chiến sĩ thi đua hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ; đẩy mạnh phong trào TĐQT gắn với các phong trào thi đua yêu nước, các cuộc vận động của các cấp, các ngành, tích cực học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, thực hiện hiệu quả Cuộc vận động “phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ”. LLVT tỉnh phấn đấu hằng năm có 20% tổ chức cơ sở đảng hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, không có cấp ủy, tổ chức đảng yếu kém; 80% trở lên đảng viên hoàn thành tốt nhiệm vụ; kết quả huấn luyện hàng năm có 100% nội dung, đề mục đạt yêu cầu, trong đó có từ 75% khá, giỏi trở lên; diễn tập các cấp, các hình thức đạt giỏi về kỹ thuật, khá về chiến thuật, đảm bảo an toàn tuyệt đối; 100% cán bộ huấn luyện được theo phân cấp, trong đó cán bộ đại đội, trung đội đạt 75% trở lên huấn luyện khá, giỏi; 80% cơ quan, đơn vị đạt tiêu chuẩn vững mạnh toàn diện.
HỒNG PHÚC