An Lão: Tăng cường chuyển đổi sản xuất cây trồng cạn
Trong năm 2018, huyện An Lão đã khuyến khích nông dân chuyển đổi một số diện tích ruộng lúa thiếu nước tưới sang trồng các loại cây trồng cạn cho thu nhập cao hơn. Trong đó, toàn huyện đã có 7,5 ha ruộng lúa chuyển sang trồng ớt, tập trung tại 2 xã An Tân và An Hòa. Mặc dù giá ớt năm nay không cao, chỉ ở mức 10.000 - 14.000 đồng/kg, nhưng người trồng ớt ở huyện miền núi An Lão cũng đã có thu nhập gấp 3 - 4 lần so với trồng lúa.
Thực hiện Đề án tái cơ cấu ngành nông nghiệp, trong năm 2019 huyện An Lão chỉ đạo các địa phương hướng dẫn nông dân đẩy mạnh chuyển đổi cơ cấu mùa vụ, cây trồng, tăng thu nhập trên một đơn vị diện tích sản xuất, góp phần giảm nghèo bền vững.
HOÀNG NAM QUỐC